overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 8 of 8

Thread: กำลังมองหา Power Supply กับ Internal Hardisk ช่วยแนะนำทีครับ

OverclockZone Member

Default กำลังมองหา Power Supply กับ Internal Hardisk ช่วยแนะนำทีครับ

ตัวเก่า ใบพัดมันเริ่มไม่หมุนแล้วครับ คิดว่าคงถึงอายุขัยของมันแล้ว อยากให้เพื่อนๆในบอร์ดช่วยแนะนำตัวใหม่ให้ทีครับ

ส่วน Hard Disk อยากให้เพื่อนๆในบอร์ดที่มีความรู้้ช่วยบอกทีครับ ว่า

การไรท์ CD, DVD ช้าลงนั้น มีส่วนมาจากHard disk ด้วยรึเปล่าครับ เพราะผมกำลังประสบกับปัญหาว่า มันไรท์ช้ามากครับ ขนาด 50 MB 3 ชม.ยังไม่เสร็จเลย ตอนแรกก็ลองฟอแมทไปก้ไม่หาย คราวนี้ลองซื้อสายบัสมาเปลี่ยนให้มัน ก้ไม่หายครับ ต่อมาเลยลองเอาไปเคลมเพราะคิดว่า น่าจะเป็นที่เครื่อง Writer พอได้รับการทดสอบ ปรากฎว่า มันไรท์ได้เร็ว เป็นปกติ นั่นก้คือ 4 GB ภายในเวลา 5 นาที!! (แต่ทำไมไปใส่ในคอมที่บ้านมันไรท์ช้าโคตร) คราวนี้ก้จนปัญญาแล้วครับ เลยมาคิดว่าเป็นที่ Hard disk (เพราะใช้มาหลายปีแล้วครับ)

ปล. อาการตอนทำการไรท์ที่บ้านนะครับ คือ มันจะไรท์เร็วมาก ปกติไปถึง 50% หลังจากนั้น
    มันก็จะไรท์ช้าลงมากๆครับ ขนาดลองแค่ไฟล์เพลง mp3 ธรรมดา 5 mb ครึ่ง ชม.
    แล้วยังไมเสร็จเลยครับ

ปล. เครื่อง Writter ของผม เป็นยี่ห้อ LG Super Multi DVD Rewriter

OverclockZone Member Rabbit fire's Avatar

เคย Defragment บ้างหรือเปล่าครับ?
    ส่วนเรื่องสายลองหาสายดีๆแบบที่แถมมากับ mainboard มาใส่ดู (ไม่ใช่พวกกองขายในลังจากจีนแดงนะ)
    ตรวจว่าสายที่ใส่แน่นดีหรือไม่ด้วยนะครับ

OverclockZone Member joykajaa's Avatar
    Nakhon Si Thammarat

ถ้าการถ่ายโอนข้อมูลช้าลง ถึงแม้ Defrag แล้วก้อตาม เตรียมตัว back up ข้อมูลได้ ไม่นานมันจะทำการอำลาแล้ว

ยังไม่เคย Defragment เลยครับ แต่เดี๋ยวจะลองทำดูครับ

ปล. อยากได้ Power Supply ตัวใหม่ ช่วยพอแนะนำทีครับ

OverclockZone Member joykajaa's Avatar
    Nakhon Si Thammarat

ThermalTake TR 470W 1950.-
    ThermalTake TR2 RX 550W 2550.-

ต้องดูสเปกด้วยนะว่ามีอะไรบ้างจะได้กะขนาดถูก

OverclockZone Member moteabc's Avatar
    แยกศรีเทพา สมุทรปราการ

คิดว่าโปรแกรมไรท์ก็อาจจะมีส่วนนะครับ ลองลงใหม่ดู
    ลองถ่ายโอนไฟล์จากไดรฟ C ไป D ดูว่าเร็วปกติดีมั้ย อาจจะเป็นที่สายแพหรือ ช่องเสียบที่เมนบอร์ดเสียครับ
    PSU ก็อาจมีส่วนถ้าจ่ายไฟไม่พอนะครับ ลองแกะออกมาเปลี่ยนพัดลมได้นะครับ ดูว่าไม่มีอะไรไหม้หรือบวม ทำความสะอาดแล้วเปลี่ยนพัดใหม่ก็น่าจะใช้ต่อได้ครับ

เซ็งอีกแล้วครับ

ทำตามที่คุณ บอกเลยนะครับ ทั้ง Defragment แล้วลองใช้โปรแกรม แก้ไขไฟล์error ผลปรากฎว่า มันกลับมาไรท์ได้แล้วครับ แล้วต่อมา คอมเกิดอาการเข้าวินโดว์ไม่ได้ เลยกดปิดแล้ว เปิดใหม่ไป 3-4 ครั้ง พอจะกลับมาไรท์ ดันไรท์ไม่ได้อีกแล้วครับ อาการเป็นอย่างครั้งแรกเลย พอลองทำ Defragment ใหม่อีกรอบ ก็ไม่หายครับ

ปล. Psu เปลี่ยนตัวใหม่แล้วครับ

ควรทำไงดีครับ ตกลงมันเป็นอะไรกัน ทำไมเดี๋ยวไรท์ได้ เดี๋ยวไรท์ไม่ได้

Bookmarks

Bookmarks