Announcement

Collapse
No announcement yet.

แนะนำร้านซื้อหน้าจอLCDกับวิธีการเช็คเดดเช็คต่างๆที่ควรรู้ทีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• แนะนำร้านซื้อหน้าจอLCDกับวิธีการเช็คเดดเช็คต่างๆที่ควรรู้ทีครับ

1.คือผมกำลังจะไปถอยbenqt2200HDมาครับ แต่ไม่รู้ร้านไหนดีตอนแรกจะไปถอยร้านสปีดแต่ไปอ่านเจอบางคนบอกว่าไม่ดีเลยสับสนไม่รู้จะซื้อร้านไหนดีในพันทิพยฺ์ช่วยแนะนำให้่ผมหน่อยครับ

2.สอนวิธีการดูเช็คเดดเช็คสิ่งต่างๆที่ควรจะเช็คเพื่อให้ได้หน้าจอLCDที่สมบูรณ์แบบมาใช้ให้ผมหน่อยครับ

ใครตอบขอให้ถูกหวยเลยนะ

หาโปรแกรมเทสใ่ส่ flashdrive ไปด้วย ขอเปิดกับเครื่องที่ร้านเลย

หรือถ้ามีโน๊ตบุ๊คก็แบกไปเลยเอาโปรแกรมเทศใส่ไปด้วย

http://www.google.co.th/search?hl=th...E0%B8%B2&meta=

ลองเดินดูราคาหลาย ๆ ร้าน หาร้านถูกสุด และ ให้เทส ด้วย เวลามีปัญหาก็ส่งศูนย์เลยครับ ไม่ต้องสนใจร้าน
    บางที่ทำให้เราเสียอารมณ์ป่าว ๆ

Comment

ผมซื้อ LCD ที่ร้าน JIB กับ IT city ครับ
      เพราะสามารถตรวจเช็คของได้เต็มที่ไม่ต้องกลัวเสียเวลา
      และที่ร้านก็มีโปรแกรมตรวจสอบจุดเสียพร้อมใช้งานเลยครับ
      อีกเหตุผลที่เลือกใช้บริการสองร้านนี้ก็คือ
      สามารถเปลี่ยนของได้จริงภายใน 7-15 วันในกรณีที่ของมีปัญหา ไม่บ่ายเบี่ยงอ้างโน่นอ้างนี่
      (รุ่นที่ท่านจะซื้อมีของหรือเปล่าไม่ทราบครับ)

การตรวจเช็คก็เริ่มจากดูสภาพของกล่อง ไม่ควรมีรอยฉีกขาดหรือบุบ
      (ผมเคยไปซื้อ LCD ที่ร้านอื่นเห็นรอยบุบที่มุมกล่องแต่ยังไม่คิดอะไร ขอลองตรวจของ
      ปรากฏว่าที่มุมจอมีรอยพอเปิดจอชัดเลยครับจอเสีย
      อย่างนี้เกิดผมซื้อไปโดยไม่ตรวจก่อนจะกลายเป็นว่าผมทำกล่องตกเองหรือเปล่าครับ)
      ต่อมาก็ตรวจสภาพของbodyและจอว่ามีตำหนิ รอยขีดข่วนหรือไม่ ดูให้ละเอียดครับ
      ตรวจจุดเสียของจอโดยใช้โปรแกรมทดสอบเปลี่ยนสีหน้าจอไปจนครบทุกสี มองหาจุดดับ-จุดสว่างครับ
      ตรวจจนกว่าจะแน่ใจครับไม่ต้องรีบร้อน ถ้าจอมีปัญหาขอเปลี่ยนทันทีไม่ต้องเกรงใจพนักงานครับ
      พนักงานพูดอย่างไรไม่ต้องสนใจยืนยันขอเปลี่ยนอย่างเดียวครับ
      (เครื่องต้องมีสภาพ 100% จริงๆครับ)
      สุดท้ายตรวจอุปกรณ์อื่นๆว่าครบถ้วนหรือไม่ ถ้าผ่านหมดก็ OK ครับ
      แต่ยังไม่จบครับ เวลาพนักงานเก็บจอลงกล่องต้องดูด้วยว่าทำเรียบร้อย ระมัดระวังหรือไม่
      ซื้อ LCD หรือ Notebook ต้องพิถีพิถันในการตรวจของกันหน่อยครับต้องยอมเสียเวลาครับ

Comment

ขอบคุณมากนะครับทุกท่านที่ให้ข้อมูลสุดท้ายผมก็ไปซื้อที่speed com 5 5 5 แ่ต่เข้าก็มีโปรแกรมเช็คให้ที่ีร้านเลยครับ แถมยกจอไปส่งถึงtaxiให้เลย ถือว่าบริการดีเลยทีเดียว

Comment

Originally posted by nearvc81 View Post
          ขอบคุณมากนะครับทุกท่านที่ให้ข้อมูลสุดท้ายผมก็ไปซื้อที่speed com 5 5 5 แ่ต่เข้าก็มีโปรแกรมเช็คให้ที่ีร้านเลยครับ แถมยกจอไปส่งถึงtaxiให้เลย ถือว่าบริการดีเลยทีเดียว
          กำ ไปซื้อร้านนี้เหรอท่าน ขออย่าให้จอเกิดไรขึ้นเลยนะ ถ้ามีไรเกิดขึ้นบริการจากหน้ามือเป็นหลังเท้าเลยทีเดียวเชียว โอ้วววววว เสียวแทน

Comment

Working...
          X