Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใครเก่งเร่องcpu บอกหน่อย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใครเก่งเร่องcpu บอกหน่อย

ระหว่าง pentium 3 450MHz L2 512 กับ Cereron 1.7 L2 128 อันไหนเร็วกว่าครับ?

P3 ป้าด หาซื้อที่ไหนหงะ
    แล้วcere นี่ socket ไรงับ

Comment

Pentium III 450 (Katmai) MHz น่าจะไม่ใช่คู่ต่อสู้ของ Celeron (Willamete) 1.7 GHz ครับผม

สาเหตุเพราะ

Pentium III (Katmai) รุ่นนี้เป็น CPU ที่พัฒนาต่อเนื่องจาก Pentium II [P6-MMX (Klamath)] CPU รุ่นนี้ใช้แพคเกจแบบ Slot 1 ชิพเซ็ตที่สามารถรีดพลังออกมาได้เต็มที่คือ i440BX ครับ อย่างไรก็ตาม CPU รุ่นนี้แม้จะสนับสนุนทั้ง MMX และ SSE แต่มีข้อเสียคือ L2 Cache ขนาด 512KB นั้นไม่ได้ถูกรวมอยู่ใน Die ของ CPU แต่จะแยกเป็น 2 ชิพ SRAM ผลิตโดย Sumsung ข้าง Core ข้างละ 256KB รวมเป็น 512KB ทำงานที่ความเร็วเป็นครึ่งนึงของ Core CPU พูดง่ายๆ ก็คือ CPU 450MHz L2 225MHz
      ครับ

ขณะที่ Celeron 1.7 GHz เป็น CPU ที่พัฒนาจาก Core Willamete แต่ถูกลดขนาดของ L2 Cache ลงครึ่งนึงและลดการส่งผ่านข้อมูลระหว่าง CPU <-> L2 จาก 256 บิตในเวอร์ชั่น Pentium 4 เหลือ 64 บิตในเวอร์ชั่น Celeron 1.7 GHz นี้ แต่ CPU รุ่นนี้ก็มีประสิทธิภาพของ ALU และ FPU ดีกว่า แถมยังมีทีเด็ดตรงที่สนับสนุน MMX , SSE และ SSE2 อีกด้วย

ถ้าชนกันตรงๆ Pentium III 450MHz เดี้ยงครับ

Comment

นั่นดิผมก็คิดว่า cereron เร็วกว่า แต่พอใช้จิง เล่นเกม เครื่อง celeron ค้างบ่อยกว่า P3 อีก
        เครื่องก้อลงโปรแกรมเหมือนกันทุกอย่าง ช่วยตอบหน่อย

Comment

ค้างบ่อยๆ อาจจะเป็นไปได้หลายสาเหตุครับ อาทิ
          1. แรมน้อย
          2. ชิพเซ็ตในเมนบอร์ดไม่เหมาะสม (ถ้าจะรีดพลังจริงรุ่นนี้ ไม่ทราบว่าเป็น Socket 423 หรือ 478 ถ้า 423 น่าจะเป็น Intel 845 จะรีดได้สุดๆ แล้ว
          กับ SDRAM หรือถ้าใช้เป็น RDRAM ก็ชิพคู่บุญ Intel 850 ก็ได้ ถ้าเป็น
          478 ก็ 865PE หรือ 875P ไปโลดครับ)
          3. ไดรเวอร์ไม่เคยอัพเดทเลย
          4. ไวรัส สปายแวร์
          5. PSU
          6. เล่นเกมส์ก็อป

Comment

ขอบคุณมาคับคุณCowlowที่มีความรู้เลยนี้คับ

Comment

ความรู้มากจริงครับพี่
              แค่ MMX SSE SSE2 ก็คงทำให้เหนือชั้นไปแล้วล่ะ

แต่การใช้จริง ผมก็ว่า PIII เร็วใช้ได้เลยนา

Comment

ขอบคุณครับคุณcomlow

Comment

Working...
                X