Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยผมต่อ TV หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยผมต่อ TV หน่อยครับ

ตอนนี้ใช้ Asrock 775Twins-HDTV
    http://www.asrock.com/mb/overview.as...ins-HDTV&s=775

ต้องการต่อ TV-Out เข้า TV โดยผ่านช่อง DVD Component

ตอนคลิ๊กที่ไอคอน(Display) ภาพที่TV มีอาการกระตุก คล้ายกับมีสัญณาณออกจาก Mainboard

แต่พอเข้าไปที่ Setting เลือก Advanced เพื่อจะมาปรับให้สัญญาณออกที่TV ปรากฏว่ามันฟ้อง ว่าไม่ได้ต่อ TV หน่ะครับ

ผมต้องไปปรับตรงไหนเพิ่มครับ
    ขอบคุณทุกท่าน
    Last edited by mummy; 7 Apr 2007, 14:48:44.

การ์ด ATI X1300 ขอผมก็ปรับออกทีวีมะได้ หาไดร์เวอร์มะได้ครับ

Comment

เป็น ที่ TV ครับ ผม ก็เคยเป็นครับ ต้องลองTV รุ่นใหม่ๆๆๆครับ ได้แน่ครับ

Comment

อ่าวววว คิดว่า TV มีช่อง DVD component จะต่อได้ซะอีก

Comment

เปิดทีวีก่อนเปิดเครืองคอมพ์หรือเปล่า

อีกอย่างผมก็ไม่แน่ใจว่า รุ่นนี้สามารถต่อ ทีวีพร้อมกับ vga ได้หรือไม่

ตย. m2npv-vm จะออก 2 จอพร้อมกันไม่ได้ครับ ต้องเลือกเอาว่าจะ vga หรือ tv out ครับ

Comment

อันดับแรกนายต้องเลือกที่ monitor ที่สองก่อนครับ แล้วด้านล่างก็ตฃเลือก Extend my windows desktop on this monitor แล้วก็Apply จากนั้นก็ไปตั้งค่าที่Advance ครับ ได้ชัวร์

Comment

Originally posted by Cheetos View Post
              อันดับแรกนายต้องเลือกที่ monitor ที่สองก่อนครับ แล้วด้านล่างก็ตฃเลือก Extend my windows desktop on this monitor แล้วก็Apply จากนั้นก็ไปตั้งค่าที่Advance ครับ ได้ชัวร์
              อู๊ยยยยยยย ขอบคุณมากๆคับ เด๋วเย็นนี้จะไปลอง

ขอบคุณทุกท่านมากคับ

Comment

ออนบอร์ดก็เล่นยากอยู่นะครับ ถ้างัยลองตาม คห.6 ก็น่าจะได้นะ แล้วค่อยเช็คว่าสามารถต่อออกได้2จอพร้อมกันหรือเปล่า การ์ดบางรุ่นต้องเลือกเอาอย่างใดอย่างนึงนะครับ ลองดูแล้วกัน

Comment

จากที่พี่ๆเพื่อนๆแนะนำกันมาผมลองไปต่อแล้ว ผลปรากฎดังนี้

ที่ safe mode
                  - Monitor ปรับค่าความละเดียดของจอไม่ได้ Screen resolution ที่ 640x480 เท่านั้น เหมือนถูกล๊อกไว้

- TV ปรับค่าความละเดียดของจอไม่ได้ Screen resolution ที่ 640x480 เท่านั้น เหมือนถูกล๊อกไว้

ที่ Windows XP ปกติ
                  - Monitor ยังคงเป็นอาการเหมือนหัวข้อกระทู้

- TV เปิดเครื่องมีภาพหน้าจอ / สามารถเข้า Bios ได้ / ขึ้น Windows Logo
                  แต่พอจะเข้า windows ภาพกลับหายไป ........... สัญญาณหาย

ทำไงต่อดีคับ????

Comment

1.เมื่อคืนลอง set มั่วๆ ดู ปรากฏว่า TV Connect ได้อ่ะ หุหุ

2.แต่พอ Restart กลับเป็นปกติ คือ ไม่ Connect

3.คราวนี้ set มั่วๆ Connect ไม่ได้

...แต่ยังดี มี แวว

Comment

ม่ายมีใครสนใจเค้าเลยเหรอ

Comment

ถ้าคุณไม่ได้ต่อ คอม 2 จอ / ทีวี 1 จอ(ซึ่งมันไม่สามารถออกพร้อมกันได้ 3 จอ ต้องเลือกเอาว่าจะปิดจอไหนซักจอนึง)

ยังงั้นก็ลองหาสายใหม่มาลองดู ครับ

Comment

สายอารายคับ

สาย Component เหรอ มันแพงอ่ะ

ถ้าเป็นที่สาย แต่ทำไมมันถึงมีภาพออกที่ TV ตอนเข้า Safe mode หล่ะคับ

Comment

ต่อทีวีได้แล้วค๊าบบบบบบบบบบ

Mail ไปปรึกษา คุณ กิตติพล จาก PCtoday มามาคับ
                            คุณกิตติพลบอกว่า
                            "ถ้าต่อผ่านสาย component
                            ก็ให้ดูแค่พร็อพเพอร์ตี้ ตรงช่องกลาง (สัญญาณ YPbPr)
                            ไม่ต้องสนใจช่อง TV ครับ

ลองเปิด Enable ช่องกลางดู (กดปุ่มสัญลักษณ์ Power จากสีแดง ให้เป็น สีน้ำเงิน)
                            และต้องเซ็ตสัญญาณ component ให้ตรงกับประเภทของทีวีด้วย
                            ตัวนี้รองรับทีวีแบบ 480i, 480p 720p และ 1080i
                            ลองศึกษาจากคู่มือโดยละเอียดอีกทีนะครับ"

ผมลองเปิดคู่มือของ TV ของ SONY รุ่น DR29M61 ดู พบว่า TV รุ่นนี้รับสัญญาณแบบ 480p
                            จึงได้เลือกเฉพาะ ตัว 480p เท่านั้น (จากเดิมระบบจะเลือกทั้งหมด)
                            ปรากฏว่ามีสัญญาณออกที่ TV ... ได้ผลสำเร็จ
                            ผมมัวแต่ไปสนใจช่องที่เป็น TV เพราะคิดว่าเป็นสัญญลักษณ์ของสัญญาณ TV

ถ้าไม่ได้คำแนะนำจากคุณกิตติพล ผมคงต้องไปซื้อการ์ดจอมาใหม่แน่ๆครับ
                            ซึ่งเป็นการใช้ทรัพยากรอย่างไม่คุ้มค่าเอาซะเลย

ท้ายนี้ผมขอขอบคุณ คุณกิตติพลอย่างมากครับ
                            และขอบคุณพี่ๆ เพื่อนๆ ทุกคนมากครับ

ปิดกาทู้

Comment

ดีใจด้วยครับ

Comment

Working...
                              X