Announcement

Collapse
No announcement yet.

การ sum ใน excel

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• การ sum ใน excel

ผมสั่ง sum ตั้งแต่ a-c ใน d เป็นผลลัพธ์
    แต่ใน c มันไม่สามารถนำมาคำนวนได้ มีวิธีใดบ้างที่จะทำให้มันสามารถนำมาคำนวนได้ โดยที่ไม่ต้องแยก 2, -1 ออกจากกัน

ขอบคุณคับ

แล้วทำไมต้องใส่ค่า 2, -1 ด้วยหละครับ ใช้คำนวนสูตรอะไรเหรอ แยกเป็นช่องไปเลยก็น่าจะดีกว่านะ

Comment

แยกไม่ได้อ่ะคับ คือเป็นการ เช็คของที่ได้มาใน C 2 ตัว แล้วสั่งออกไป 1 อ่ะคับ (เข้าแล้วออกในวันเดวกัน ไม่ได้ใช้พวกโปรแกรมการจัดการ Stock ใช้แค่ Excel นะคับ)
      มีวิธีไหม ไม่มีไม่เป็นไรคับ

Comment

ถ้างั้นคงไม่ได้แล้วหละนอกจากต้องมาเขียนสูตรเพิ่มเอาในช่อง sum แต่ก็ยุ่งยากและเสียเวลาอีกแหละ....

Comment

เอาคับ ต้องทำยังไงบ้าง
          ตอนแรกผมก็คิดว่าจะต้องใส่สูตรในช่อง c นั่นแหล่ะ แต่ไม่รู้ว่าจะทำยังไง

Comment

ให้ง่ายๆก็ จับแยกกันสักหน่อย เสียเวลานิดหน่อย
            ถ้าจะเอาให้ได้จริงๆ คงต้องพึ่ง VB เข้าช่วย โดยดึงค่าจาก C2 ออกเป็น txt ก่อน เอาไปคำนวณแล้วค่อยยิงกลับเข้าไป D2

อ๊ากกกกกกก

Comment

ผมไม่รู้นะ ว่าความหมายแต่ละช่องของ จขกท. หมายถึงอะไร ผมลองมั่วๆ ให้ดูครับ

ลองดูที่คอลัมน์ "คงเหลือ" และดูที่ช่อง "สูตร" น่าจะพอเข้าใจ

ลองจับแยกมันออกมาครับ ไม่เห็นจะต้องไปพิมพ์ 2, -1 เลย ลำบากป่าวๆ

อ่อ ควรจะมีลำดับที่ และหัวข้อคอลัมน์ด้วย เพราะถ้าคนอื่นมาอ่าน หรือว่าสูตรเยอะๆ มันจะไม่รู้เรื่องครับ

ลองดูแล้วกันครับ ผมแนะนำได้เท่านี้ เพราะข้อมูลไม่มีอะไรเลย

Comment

Originally posted by tae0220 View Post
                แยกไม่ได้อ่ะคับ คือเป็นการ เช็คของที่ได้มาใน C 2 ตัว แล้วสั่งออกไป 1 อ่ะคับ (เข้าแล้วออกในวันเดวกัน ไม่ได้ใช้พวกโปรแกรมการจัดการ Stock ใช้แค่ Excel นะคับ)
                มีวิธีไหม ไม่มีไม่เป็นไรคับ

อ่านอันนี้แล้ว ยิ่งง่ายเลยครับ จับแยก 2 ช่องเลย เราเป็นคน input เองนี่ครับ

ผมก็ไม่เข้าใจเหตุผลเลยว่าจะไปรวมกันในช่องเดียวทำไม

Comment

Originally posted by Ordinary_Man View Post
                  ผมไม่รู้นะ ว่าความหมายแต่ละช่องของ จขกท. หมายถึงอะไร ผมลองมั่วๆ ให้ดูครับ

ลองดูที่คอลัมน์ "คงเหลือ" และดูที่ช่อง "สูตร" น่าจะพอเข้าใจ

ลองจับแยกมันออกมาครับ ไม่เห็นจะต้องไปพิมพ์ 2, -1 เลย ลำบากป่าวๆ

อ่อ ควรจะมีลำดับที่ และหัวข้อคอลัมน์ด้วย เพราะถ้าคนอื่นมาอ่าน หรือว่าสูตรเยอะๆ มันจะไม่รู้เรื่องครับ

ลองดูแล้วกันครับ ผมแนะนำได้เท่านี้ เพราะข้อมูลไม่มีอะไรเลย
                  ตามนี้...เลยครับง่ายๆ ทำให้ยากทามมายยย

Comment

ขอบคุณคับ
                    ผมเข้าใจ ว่าถ้าทำเป็น 2 ช่องน่ะ จะง่ายมาก
                    แต่ ผมต้องการให้มันอยู่ในช่องเดวกัน (มันคงไม่มีวิธีทำ หรืออาจจะต้องหันไปใช้ vb อย่างที่คุณ Lucious ว่า)

แต่อย่างไร ก็ขอบคุณมากคับที่ให้ข้อคิดเห็น

Comment

Working...
                    X