Announcement

Collapse
No announcement yet.

ไฟ Power และ ความร้อน CPU ผมผิดปกติรึป่าวครับ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ไฟ Power และ ความร้อน CPU ผมผิดปกติรึป่าวครับ?

ผมลองใช้โปรแกรม SppedFan วัดอุณภูมิ CPU มันขึ้นลงไวมาก เพียงแค่วินาที ขึ้น 51 บ้าง 55
    53 56 ยังงี้เลยครับ (บางทีโปรแกรมวัดได้56 องศา แต่ออกไปดูไบออส แค่ 51 ) และดูที่ไฟ Power ผม ผิดปกติมากไปรึป่าวครับ แต่เครื่องผมชอบค้างเวลาเล่นเกมส์ และเครื่องร้อน ถ้าไม่ร้อนก็เล่นสบายครับ แต่บางทีก็ค้าง ค้างนี้คือค้างเลย ต้องกดรึเซ็ตที่เคสเท่านั้น ผมควรที่จะเปลี่ยน Power ป่าวครับ ตอนนี้ใช้ Power Noname 450W (350บาท)

Spec
    Pantium D 820 2.8Ghz
    DDR1 512/400*2
    Readion 9550 Agp 8x

อื่นๆ ก็ Combodrive+DVD-RW พัดลมเคา ประมาณ 4 ตัว ครับ

โปรแกรม speedfan เดี้ยงแล้วละครับ +12V จ่าย ต่ำกว่า 10.5V เปิดไม่ขึ้นนะ ดูใน BIOS ดูครับ ชัวกว่า
    ส่วนเรื่องอุณหภูมิขึ้นๆ ลงๆ เป็นเรื่องธรรมดาครับแล้วแต่ อาการภายนอกด้วยไม่ต้องกังวล ของผม จาก35 ขึ้นไป 50 เลยก็มี อะ ปกติ ครับ

Comment

ขอบคุณครับ แล้วยังงี้ผมจะหาโปรแกรมไหนเช็คได้ครับ

Comment

ขอถามอีกข้อนะครับ

เครื่องผมจะมีอาการค้างบ่อย เวลาเล่นเกมส์ ครับเกมสืก็ไม่ได้สูงอะไรอย่าง Audition ไม่รู้ว่าเกิดจากอะไรครับ เป็นเพราะ PSU รึป่าว เช็คในใบออส มี 3.3V วิ่ง 3.01 ไม่รู้ว่ากี่ยวรึป่าว

Comment

ผมโคตรเกลียดโปรแกรมนี้เลย เคยลองลงดู มันบอก PSU +V12 ผมจ่าย 0.99 ความร้อน cpu 299 องศา เวรกรรม
          ปล.ใช้โปรแกรมอื่นดูหรือเข้าไปดูใน Bios ดีกว่าครับ

Comment

อาจจะค้างเพราะร้อน ทาซิลิโคนใหม่เหอะ ทำความสพอาดsinkก็ดี
            ผม 3.0E 478 เฉลี่ย 45องศา เล่นเกม56 57 เป็นเรื่องธรรมดาเลย

Comment

CPU ผมร้อน ประมาณ 51 - 55 องศา นี่ผิดปกติป่าวครับ

Comment

เหอเหอ 50-50 อ่อนๆ ของผมนี่ เปิดเครื่องปุ๊บ 70 องศา 55555.... (ฮือฮือ)

Comment

อย่าไปเชื่อ ค่าพวกนี้มากนัก เพราะมันก็ดึงมาจาก mb นั้นแหละ

ค่าเพี้ยนมีได้จาก
                  1. ตัววัดใน board ค่าไม่ตรง
                  2. speedfan ไม่ support chip ที่อ่านค่าใน board ทุก board

ไว้ดูคร่าวๆ แหละ

Comment

เหมือนของผมเลย +12V จ่ายแค่ 8.24 ตอนแรกตกใจมากแต่พอเช็คในไบออส ก็ปรกติดี
                    ก็เลยเลิกสนใจไปเลย

Comment

ตอนนี้ผมได้เปลี่ยน Power เรียบร้อยแล้วครับ Power ตัวเก่า 3.3V วิ่งแค่ 3.06V พอเปลี่ยนตัวใหม่นี้ วิ่ง 3.30V แล้วครับ ดังภาพ

Comment

Working...
                      X