overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 11 of 11

Thread: Silent Hillถามคนที่เคยเล่นครับ

OverclockZone Member

Default Silent Hillถามคนที่เคยเล่นครับ

เกมส์นี้ผมอยากหามาเล่นดูอะครับ
    แต่ว่ามันมีทั้งหมด 4 ภาคใช่ไม๊ครับ
    เคยอ่านรีวิวจากไหนไม่ณุ้ตอนที่มันมีเป็นหนังออกมา
    เค้าบอกว่าเป็นเนื้อเรื่องต่อกันมาน่ะครับ
    เลยอยากถามเพื่อนๆว่า ถ้า "เพื่ออรรถรสสูงสุดที่ได้"
    ผมควรหาแผ่นตั้งแต่ภาค 1 มาเล่นเรียงไปเลยไม๊ครับ

OverclockZone Member darkstellar's Avatar

ภาค1 เล่นแล้วได้อารมณ์สุดแล้ว สำหรับ silent hill หามาเล่นดูครับไม่ก็หาโหลด bit มาเล่นก็ได้ ผมเปนแฟนพันธุ์แท้ อยุ่แล้วสำหรับเกมส์นี้ เล่นทุกภาค รวมถึงหนัง รู้ทุกอย่างเกียวกับเนื้อเรื่อง

คือผมไปเจอแผ่นที่มันทำ Bundle กันมาอะครับ
    ภาค4 แถมภาค1
    ภาค3 แถมภาค2
    มันน่าจะทำเป้น 1 2 3 4 เรียงกันมาเลยเนอะ
    ปล.เดี๋ยวไปหามาเล่นแน่ครับ

OverclockZone Member กบในกะลา's Avatar

ผมมี 1 กับ 3
    เขาว่า 2 กับ 4 ไม่สยองเท่าที่ควร

OverclockZone Member darkstellar's Avatar

ภาค4มันน่ากลัวตรงที่ ผีมันไม่ตาย คล้ายๆกับอมตะ มันจะตามเราไปตลอด ถ้าไม่เอา กริตสะกดวิญญาณไปเสียบตัวมันมันก็จะตามหลอกหลอนไปทุกที่

ถ้าเป็นแฟนเกมส์นี้ไม่ได้เล่นภาคสอง รีบไปหามาเล่นให้เร็ว เป็นภาคที่มีเนื้อเรื่องดีที่สุดของ Silent hill.

OverclockZone Member iLLuSioNEx's Avatar

เท่าที่เล่นมาหมดแล้วครับ
    ภาค 1 ต้นตำหรับสยองครับ
    ภาค 2 พอไหว
    ภาค 3 ความหลอนเริ่มกลับคืนมา
    ภาค 4 ปวดกระบาน เล่นแล้วจะอวก แถมไม่น่ากลัว ผีกวนตรีนอีกต่างหาก

OverclockZone Member gigamack's Avatar
    นักวิชาการคอมพิวเตอร์ มหาวิทยาลัยสงขลานครินทร์ วิทยาเขตภูเก็ต

เนื้อเรื่องของเกมส์นี้จาไม่เรียงนะครับ คือ ภาค1 เป็นจุดเริ่มของภาค3 ส่วนภาค2 และ ภาค4 ต่างเป็นเนื่องเรื่องที่ไม่เกี่ยวข้องกับภาคใดครับ ถ้าบอกว่าภาคไหนน่ากลัว ผมยกให้1กะ3ครับ ภาคสามก้อเหมือนเอาภาค1มาทำให้ภาพสวยขึ้น ส่วนภาค4เนี่ยน่ากัวน้อยก่าภาค1และ3 แต่ยากก่าครับ ยิ่งตอนเล่นไปจนมีคนที่เราต้องคอยดูเเลเนี่ย โหย สุดบรรยายเลยว่ายาก สงสัยเนื้อเรื่องภาค1กะ3 ถามผมได้นะครับ

OverclockZone Member M_1000Tip's Avatar

เคยลองลงเล่น 3 กะ 4 อยู่เหมือนกัน สยองดี แต่งง มาก ๆ ถ้าขี้เกียดนั้งโหลดเข้ามาเอาที่เดิมได้เลยรับ เอา DVD มาด้วยเด๋วไรต์ให้ฟรีที่ร้าน มี 3 กะ 4

ผมเคยเล่นแต่ภาคหนึ่งยอมรับเลยครับว่าน่ากลัวมากๆ เลยกี่รอบๆก็ยังน่ากลัว ที่ผมว่าเกมมันฉลาดคือมันบังคับกลายๆให้เราเปิดเสียง เพราะจะได้ยินเสียงถ้าพวกผีเข้าใกล้ ถ้าไม่เปิดเสียงเราจะไม่รู้ตัว เพราะถ้าเราไม่เปิดเสียงเกมมันจะลดความน่ากลัวลงไปเยอะเลย

คนทำเกมฉลาดนะผมว่า เพราะถ้าบางคนกลัวมากจะปิดเสียงเพื่อลดความน่ากลัว ก็จะเล่นเกมยากเพราะจะไม่รู้ตัวว่าผีกำลังเข้าใกล้ ก็จำต้องเปิดเสียง พอเปิดเสียง ทั้งภาพบวกเสียง นี่มันหลอนจริงๆ ยิ่งเล่นคนเดียวตอนดึกๆเงียบ ๆ นี่ สุดๆเลยครับ

ถ้าได้ดูหนังด้วยจะเข้าใจเรื่องดีขึ้นมากเลยครับ แต่โดยส่วนตัวหนังน่ากลัวน้อยกว่าเกมเยอะเลยครับ

สรุป ผมว่าเกมนี้สุดยอดของความน่ากลัวแล้วครับ หนังเรื่องไหนๆที่ว่าน่ากลัวก็ยังไม่เท่าเกมนี้นะตามความคิดผม

หมายเหตุ; ผมเล่นๆอยู่เสียงมันหลอน มาก เลยปิดเสียงเพื่อลดความน่ากลัวลง ได้ผล มันหลอนน้อยลง แต่มันทำให้เล่นเกมยากขึ้นเพราะเราจะไม่ได้ยินเสียงเวลาผีเข้าใกล้ อีกอย่างผมเล่นไม่ได้ใช้สูตรไรด้วย สุดท้ายก็จำต้องเปิดเสียง นี่แหละผมถึงบอกว่าคนผลิตเกมนี่ฉลาด เพราะบังคับเราเปิดเสียง หลอนเราเต็มรูปแบบทั้งภาพและเสียง

เกือบลืม ที่เราต้องฟังเสียงเอาว่ามีผีเข้ามาใกล้ เพราะเกือบทั้งเกมมันมืดตลอดมองไม่เห็นผียกเว้นตอนมันเข้ามาใกล้ จึงต้องอาศัยฟังเอาครับ

Quote Originally Posted by M_1000Tip View Post
    เคยลองลงเล่น 3 กะ 4 อยู่เหมือนกัน สยองดี แต่งง มาก ๆ ถ้าขี้เกียดนั้งโหลดเข้ามาเอาที่เดิมได้เลยรับ เอา DVD มาด้วยเด๋วไรต์ให้ฟรีที่ร้าน มี 3 กะ 4
    เดี๋ยวไปเอาครับ
    หลังสงกรานต์ก่อน
    แล้วจะ PM ไปบอกครับ

Bookmarks

Bookmarks