Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอถามเรื่องค่าไฟฟ้า กี่watt กี่หน่วย กี่บาท

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอถามเรื่องค่าไฟฟ้า กี่watt กี่หน่วย กี่บาท

คือว่าผมอยากรู้ว่าคอมพ์ผม กินไฟเท่าไรครับ เขาคิดกันยังไงครับ
    คิดจากวัตต์ Power Supply หรือวัตต์รวมของอุปกรณ์ หรือคิดเป็นแอม์
    เช่น X2 3800+ AM2 / KN9 / G.SKILL 512*2 4-4-4-12 / 1950GT /
    Seagate SATA2 250G / DVD-ROM *2 / Silver Stone 350 watt /
    LCD 19" / UPS 500Va 300watts /พัดลม อีก 4 ตัว
    ประมานนี้ครับมีวิธีคิดค่าไฟยังไง
    แล้วใครรู้วิธีคิดค่าไฟฟ้าบ้างว่าหน่วยละเท่าไร

ได้เรียน วิท ม. 3 มาป่ะ หรือลืม แย้ว เค้าสอนคิดค่าไฟอยู่น้า เพราะผม เพิ่งเรียนมาสดๆ อิอิ
    สอนไห้มะ อิอิ

Comment

ได้ก็ดีครับ มิเตอร์ไฟที่บ้าน 3เฟส 15A เขาคิดหน่วยละเท่าไร คิดแบบทวีคูณหรือป่าวครับ ท่านผู้รู้

Comment

ผมว่านะครับคอมมันก็กินไฟประมาณ 12 v อ่านะครับค่าไฟตามบ้านทั่วไปประมาณ 2.50 บาทรวมทั้งหมดก็ประมาณตกหน่วยละ3บาทครับเปิด24 ชมเดือนหนึ่งไม่เกิน 400 บาทครับเฉพาะแค่คอมอย่างเดียวนะ ของผมเปิด 24 ชม เดือนหนึ่งเต็มๆไม่เคยปิดก็ประมาณ350บาทอ่าเฉพาะค่าไฟจากคอมอย่างเดียว แพงมากมาย หุหุ

Comment

ผู้รู้ครับตอบหน่อยครับ จะเอาไปเป็นควานรู้ (เปิด24ชม.ค่าไฟมันแพงเลยอยากรุ้ว่าคิดยังไง)

Comment

สมมติคอมกินไฟ 300W

เดือนนึง 30 วัน วันละ 24 ชั่วโมง เดือนนึงได้ 720 ชั่วโมง

ถ้าเปิด 10 ชั่วโมง จะกินไฟ 3 หน่วย (3kWH)
            เปิด 720 ชั่วโมง กินไฟ 216 หน่วย

หน่วยละ 3 บาท ก็จะเป็นเงินประมาณ 600 บาทต่อเดือนครับ

Comment

เหมือนเคยตอบไปแล้วนะครับ

ขอนอกเรื่องนิดนึง
              อัตราการกินกำลังไฟนั้น ที่ไฟต่ำไฟสูงมีค่าเท่ากัน ด้วยสมการ

P=VI (in) = VI(out)

แต่พลังสูญเสียจะเสียไปกับความไม่เป็นตัวนำยิ่งยวดของโลหะ (เช่นสายไฟที่ใช้ทองแดงทำ ซึ่งมีค่าความต้านทานเล็กน้อย) จึงทำให้ได้พลังงานไม่เต็ม 100% โดยเฉพาะ หม้อแปลงไฟฟ้า ธรรมดา แกน EI จะมีประสิทะภาพเพียง 50-60% เท่านั้น และควบคุมการจ่ายไฟด้วยวงจรอิเล็กทรอนิกส์ได้ยาก เพราะเกิดความร้อนสูงมากๆ จึงมีการคิดค้นการจ่ายไฟแบบสวิตท์ชิ่ง ขึ้นมา คือการ จ่ายกระแสไฟเป็นจังหวะ ด้วยความเร็วสูง ( > 25KHz เพื่อลีกเลี่ยงการเกิดเสียงที่มนุษย์ได้ยิน)
              และควบคุมความกว้างของ สัญญาณนาฬิกา (ดิวตี้ไซเคิ้ล)จึงทำให้ประสิทะภาพการจ่ายไฟสูงถึง 80% ( เดี๋ยวนี้ไม่ทราบว่าได้เท่าไหร่แล้ว ) และเกิดความร้อนน้อยลงมากๆ
              ** ประสิทธิภาพ คือ % ของ พลังงานเข้า = พลังงานออก

เข้าเรื่องๆๆๆ

การที่จะคำนวณค่าไฟจากคอมพิวเตอร์ ทำไม่ได้ง่ายนัก
              เพราะ การใช้ไฟของคอมนั้นขึ้นอยู่กับการใช้งาน

ดูแค่การใช้งาน + จอมอนิเตอร์พอครับ เรื่องอื่นไม่ต้องไปคิดให้ปวดหัว

ถ้าทำงานทั่วไป ที่ไม่มีการเรนเดอร์ภาพ หรือ ไม่มีการใช้งานการ์ดจอหนัก ก็จะกินไฟน้อย เช่น
              Cpu 100W + มอนิเตอร์ที่เปิดตลอด 100W + การ์ดจอ 40W หลักๆก็จะมีแค่นี้ ค่าพลังงานจาก Power supply ไม่ต้องไปสนมัน เพราะมันเป็นตัวจ่ายอย่างเดียว ถ้ามันไม่มีการเรียกใช้พลังงาน ก็กินไฟนิดเดียว

หรืออย่างที่ Rep บนบอกว่าเปิดทั้งเดือน350 ก็คงจะแทบไม่ได้เล่นเกมส์เป็นแน่แท้ เค้าอาจจะเปิดโหลด บิท เอาไว้หรือ ใช้งานเล็กๆน้อย

แตถ้าเข้ากรณีที่2 คือ เล่นเกมส์

ทั้ง CPU และ การ์ดจอ จะทำงานอย่างหนัก อัตราการใช้ไฟก็มากขึ้นด้วย
              โดยคร่าวๆ อาจจจะเป็น CPU 120W+-20W + การ์ดจอ 100W+-50W + มอนิเตอร์ 100W+-50W ซึ่ง เป็นค่าตัวอย่าง จริงๆ อาจจะไม่ถึงขนาดนี้ แต่อย่าลืมว่า พลังงานเข้า = พลังงานออก (ในกรณีไม่คิดการสูญเสีย )

เราอาจดูง่ายๆจาก PSU ได้ ถ้า คุณใช้ PSU วัตต์เต็ม
              เมื่อคุณเล่นเกมส์การใช้ไฟก็อยู่ในช่วง 70-80% ของ PSU
              ถ้าคุณทำงาน การใช้ไฟก็ประมาณ 20-40% ของ PSU

ส่วนเรื่องค่าไฟ ผมก็จำมะได้ แล้วก็ขี้เกียจกลับไปดูด้วย - -
              Last edited by zicmaxx; 11 Apr 2007, 15:15:55.

Comment

^^
                ^^
                ขยันพิมพ์จังเลย ขอบคุณครับ

Comment

เท่าที่จำได้นะไม่รู้ผิดป่าว

1000 watt = 1 หน่วย
                  1 หน่วย = 4-5 บาท

เปิดคอม 300 watt 4 ชม เท่ากับ 1200 watt = 1.2 หน่วย

1.2 * 4 ก็เปนไฟราวๆ 4.8 บาท น่าจะประมาณนี้นะครับ

เปิดคอม 24 * 30 ก็เปน 720 ชม.

300 watt * 720 ก็เป็น 21600 watt หารด้วย 1000

ก็เป็น 216 หน่วย *4 864 บาท

Comment

งั้นทั้งเดือนก็ 8 ร้อยกว่าบาทเองเหรอครับ แพงใช้ได้เหมือนกันเลยนะเนี่ยะ ไอ้เราอยู่บ้านหลวงอ่ะ ดีอย่างจ่ายเดือนละ 50-60 บาท

Comment

แล้ว VA ที่UPS คืออะไรใครพอรู้บ้างครับ

Comment

Originally posted by ninep View Post
                        แล้ว VA ที่UPS คืออะไรใครพอรู้บ้างครับ
                        VA ก็คือกำลังวัตต์แหละครับ

V(โวลท์)*A(แอมแปร์) = P(พาวเวอร์ มีหน่วยเป็น W(watt))

ส่วนค่าไฟ 4-5 บาท สวนมากจะเป็นตามหอพักน่ะครับ
                        ตามบ้านก็จะประมาณ 3 บาท

ผมใช้วันนึง 10-15ชม. หน่วยละ 5 บาท อยู่หอพัก
                        เดือนไหนเขียนโปรแกรมมาก ค่าไฟก็ประมาณ 500-600บาท เดือนไหนเล่นเกมส์มาก
                        ก็600-700บาท

Comment

Originally posted by zicmaxx View Post

V(โวลท์)*A(แอมแปร์) = P(พาวเวอร์ มีหน่วยเป็น W(watt))

ส่วนค่าไฟ 4-5 บาท สวนมากจะเป็นตามหอพักน่ะครับ

ผมใช้วันนึง 10-15ชม. หน่วยละ 5 บาท อยู่หอพัก
                          เดือนไหนเขียนโปรแกรมมาก ค่าไฟก็ประมาณ 500-600บาท เดือนไหนเล่นเกมส์มาก
                          ของ Syndome บอกว่า...ให้กำลังไฟสูงได้ถึง750VA/300Watt อ่ะคับ มันคืออะไรหรอ ขอบคุณครับ

Comment

Originally posted by zicmaxx View Post

ผมล่ะเซ็ง หอพักผมมันคิดหน่วยล่ะ 7บาท

Comment

มีมิเตอร์วัดออกมาเป็นตัวเลข แบบ น้ำประปา หรือ ที่ติดอยู่เสาไฟฟ้านอกบ้าน หรือไม่ครับ

จะได้รู้คราวๆ ว่า คอมพิวเตอร์กินไฟจริงไปกี่หน่วย

แล้วนำมาคิดค่าไฟ ผมว่ามันน่าจะง่ายกว่า

แต่อยากรู้ว่า อุปกรณ์วัด ลักษณะนี้มีขายหรือเปล่า

หรือ มีวงจรง่ายๆ สร้างเองได้หรือเปล่าครับ

Comment

Working...
                              X