Announcement

Collapse
No announcement yet.

AIS EDGE

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• AIS EDGE

อยากทราบว่าใครเคยใช้มั่งคับ ราคาเท่าไหร่ แล้วเห็นบอกว่าเรวก่าgprs 5เท่าอ่ะคับ แล้ว เทส สปีดได้เท่าไหร่คับ

ผมใช้ของ Hutch ครับไม่เคยเปรีบเทียบกับยี่ห้ออื่น ๆ แต่เค้าบอกว ของ Hutch แรงที่สุดตอนนี้ ผมวัดแล้วได้ความเร็ว 114 kbps ครับ ซึ่งก็ถือว่าใช้งานได้ดี แต่ จังหวัดที่ใช้ได้มีจำกัดแค่ ประเทศไทยตอนกลาง แถบเหนือ ใต้ ไม่สามารถใช้ไ้ครับ

Comment

ราคาเท่าไรครับ

Comment

น่าจะมีใครลองเทสต์ความแตกต่างกับ GPRS หน่อยนะคะ จะได้รู้ว่าคุ้มมั้ย ถ้าจะเปลี่ยน..เพราะตอนนี้ก็ต้องใช้ GPRS รับส่งเมล์แทบทั้งวัน

Comment

ตอนนี้ Hutch เร็วสุดครับเพราะด้วยระบบเครือข่ายที่เหาะสมกับการโอนถ้ายข้อมูลปริมาณมากๆ
          เสียตรงที่สัญญาณไม่ครอบคลุม
          EDGE เป็นเทคโนโลยีที่ต่อยอดมาจาก GPRS ทำให้(โดยทริษฎีทำงานเร็วกว่าGPRS 5 เท่า)เร็วกว่า
          GPRS แต่ก็เป็นเพียงทริษฎี เพราะในความเป็นจริงแล้วความเร็วที่ได้นั้นไม่ได้เป็นจริงตามนั้น
          คือ สมมุติว่าความเร็วที่โฆษณาไว้ว่า 256 KB ถ้าในช่วงเวลานั้นมีคนใช้ซัก 10 คน ความเร็วที่ได้ก็จะถูกหารด้วย 10 คือ 256/10 เพราะฉะนั้นความเร็วจริงๆจึงไม่ได้ตามที่โฆษณาไว้
          แต่ถ้ามี GPRS แล้วจเปลี่ยนเป็น EDGE ดีกว่าแน่นอน เพราะ GPRS ก็หารตามจำนวนคนที่ใช่เหมือนกัน

Comment

Originally posted by monkomoro45 View Post
            ตอนนี้ Hutch เร็วสุดครับเพราะด้วยระบบเครือข่ายที่เหาะสมกับการโอนถ้ายข้อมูลปริมาณมากๆ
            EDGE เป็นเทคโนโลยีที่ต่อยอดมาจาก GPRS ทำให้(โดยทริษฎีทำงานเร็วกว่าGPRS 5 เท่า)เร็วกว่า
            GPRS แต่ก็เป็นเพียงทริษฎี เพราะในความเป็นจริงแล้วความเร็วที่ได้นั้นไม่ได้เป็นจริงตามนั้น
            คือ สมมุติว่าความเร็วที่โฆษณาไว้ว่า 256 KB ถ้าในช่วงเวลานั้นมีคนใช้ซัก 10 คน ความเร็วที่ได้ก็จะถูกหารด้วย 10 คือ 256/10 เพราะฉะนั้นความเร็วจริงๆจึงไม่ได้ตามที่โฆษณาไว้
            แต่ถ้ามี GPRS แล้วจเปลี่ยนเป็น EDGE ดีกว่าแน่นอน เพราะ GPRS ก็หารตามจำนวนคนที่ใช่เหมือนกัน
            คงคล้ายๆที่ ADSL เร็วกว่า dial-up ใช่มั้ยคะที่ตามทฤษฎีแล้วก็เร็วกว่ามาก แต่ถ้าคนใช้เยอะๆ การดาวน์โหลดก็อาจจะหล่นตุ๊บลงไปพอๆกันได้?

Comment

ถูกต้องเลย..ADSL..ก็แชร์เหมือนกัน..จนบ้างครั้งเข้าไม่ได้เลยก็มี(เป็นบ่อย)
              เพราะที่ชุมสายมันเต็ม เช่น ชุมสายรับได้ 50 แต่มีคนเปิด ADSL ซะ 60 แล้วอีก 10 คนที่เหลือไปไหนละ ก็คือต่อไม่ติด แต่พอต่อติด ก็ต้อมี 1 ใน 50 คนที่ต่อยู่หลุด

Comment

edge ก็คือ gprs นั่นแหละครับ แค่เปลี่ยนภาครับส่ง ราคาก็คือราคาgprsนั่นแล
                ตอนนี้เท่าที่ทราบ ais ขยายบริการ edge ไปเยอะพอสมควรแล้วนะครับ แต่ตามต่างจังหวัด อาจยังได้ตามเมืองหลักๆอยู่ อันนี้ผมไม่ทราบ
                edge เร็วกว่า gprs พอตัวครับ แบบรู้สึกได้แน่นอน
                ส่วนเรื่องที่ว่าเปลี่ยนมาใช้edgeนั้น ไม่ต้องทำไรหรอกนะครับ ขอให้เครื่องคุณsupport edge และบริเวณนั้นมีเสาedge มือถือมันก็detect ให้อัตโนมัติแล้วครับ

Comment

Originally posted by monkomoro45 View Post
                  แหม่ วิธีคิดที่คุณว่านั่นผิดเต็มๆครับ มันคิดอย่างนั้นไม่ได้ครับ
                  แต่จริงอยู่ที่ว่าค่าspeed max ที่เห็นมันเป็น ideal อยู่แล้วครับ โดยเค้าคิดจากเงื่อนไขที่ดีที่สุด
                  แต่ความเร็วที่ลูกค้าจะได้ใช้จิงๆ ย่อมขึ้นอยู่ว่ามือถือนั้นเป็น class อะไร ซึ่งตรงนี้จะส่งผลถึงเรื่องการจองช่องสัญญาณ แต่ในความเป็นจิง เราอาจจะไม่ได้ช่องสัญญาณเต็มๆตามที่class เราsupport ก็ได้ ในcaseที่มีคนใช้เยอะๆ ช่องสัญญาณที่ได้ก็จะshareลดหลั้นกันไป สุดท้ายก็ขึ้นกับเสาที่มือถือคุณไปจับด้วยว่ามันมีช่องสัญญาณมากน้อยเท่าไหร่

เพิ่มเติมตรงที่ว่าคุณนำจำนวนคนมาหารความเร็ว ที่ผมว่าผิดเพราะไอ้ค่าที่ดูเว่อร์ๆนั่นน่ะ เค้าคิดมาจากความเป็นไปได้ของmobileเครื่องเดียวนะครับ ไม่ใช่overall
                  Last edited by gnalkhod; 19 Apr 2007, 13:09:47. Reason: เพิ่มเติมนิดหน่อย

Comment

Edge มันก็คือ G2.5 ตัวพัฒนาของ GPRS

จะเอาเร็วจริงๆมันต้อง 3G นู่น เมืองไทยไม่มีวี่แววจะคลอดซะที

ตอนผมไปอยู่เมืองนอกได้ใช้ระบบ 3G เต็มที่ เลยเล่น Net ไม่ต้องง้อ ADSL เลย

Comment

Originally posted by gnalkhod View Post
                      edge ก็คือ gprs นั่นแหละครับ แค่เปลี่ยนภาครับส่ง
                      ขยายความตรงนี้หน่อยได้มั้ยคะ พอดีอยากรู้ หรือมีลิงก์อะไรให้ตามไปอ่านก็ได้คะ..

Comment

Originally posted by voranand View Post
                        ขยายความตรงนี้หน่อยได้มั้ยคะ พอดีอยากรู้ หรือมีลิงก์อะไรให้ตามไปอ่านก็ได้คะ..
                        ลองดูตามนี้ครับ
                        http://wiki.nectec.or.th/setec/Knowledge/CSD:GPRS:EDGE
                        http://www.3g-generation.com/gprs_and_edge.htm

เพิ่มเติมนิดหน่อย ค่าความเร็วตามทฤษฎีของedge ถือว่าเป็นขอบล่างของ 3G ครับ

Comment

Hutch ราคา 4400 บาทครับ หรือซื้อแบบแพ็คเกจ ก็ 12xxx บาท ใช้ฟรีแบบอันลิมิต 12 เดือน

Comment

ใจจะ...เอิกๆๆ...แหมผมก็ไม่ได้ทามงานด้านนี้นะ...

Comment

ใครรู้อะไรก็shareกันไปครับ
                              ผมเองก็ได้ความรู้มากมายจากเว็บแห่งนี้ครับ

Comment

Working...
                              X