overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 10 of 10

Thread: รบกวนช่วยตัดสินใจหน่อยคับ พี่ๆน้องๆ C23 VS SZ42

OverclockZone Member

Default รบกวนช่วยตัดสินใจหน่อยคับ พี่ๆน้องๆ C23 VS SZ42

หวัดดีคับ มือใหม่ เพิ่งเป็นสมาชิกคับ
    กำลังเลือกซื้อ NB อยู่คับ ตัดสินใจไม่ถูกระหว่าง Vaio C23 หรือ SZ 42
    ราคาต่างกันพอสมควร แต่ถ้าเทียบความคุ้มค่าและ Spec ใช้งาน อันไหนคุ้มกว่าคับ
    ส่วนตัวไม่ได้ทำอะไร graphic มากนัก เล่นเกมส์, Internet แล้วก็ใช้งาน Office ทั่วไป
    รบกวนแนะนำด้วยคับ หรือว่ามียี่ห้อไหน รุ่นไหน ที่ราคาอยู่ในระดับ 45,000-60,000
    ก็แนะนำกันได้คับ ขอบคุณในทุกๆความเห็นคับ

OverclockZone Member Paris's Avatar

SZ ฮับ คำตอบสุดท้าย
    ชอบตรงมีระบบ Hybrid Graphic System ซึ่งเป็นระบบสลับการทำงานของกราฟฟิคซึ่งคิดค้นโดย Sony ด้วย คือสามารถเลือกได้ว่าจะให้เครื่องใช้การ์ดจอออนบอร์ด (ไม่แน่ใจว่าเป็น GMA950 หรือป่าว) หรือการ์ดจอแยกได้ (Go7400) และมีในเฉพาะซีรีย์ SZ เท่านั้นจะมีระบบนี้ ซึ่งทำให้ประหยัดแบ็ตฯไปในตัวด้วย (ออนบอร์ดนะ) และอีกอย่างผมว่าดูหรูกว่า C23 เยอะเลย

อ่ะ.....เอา link ไปดู Spec เล่นๆ http://www.sony.co.th/VAIO/prod_info...n_b/index.html

spec มันเหมือนกันครับสองตัวนี้ ผมเชียร์ sz นะ เพราะใช้อยู่ เพิ่มแรมเป็น 2GB แต่ถามว่าเพิ่มกับไม่เพิ่มต่างกันมั๊ย เท่าที่ผมใช้งานบอกว่าไม่เห็นความแตกต่าง นอกจากเล่นเกมส์

sz42 ได้เปรียบในเรื่องความคล่องตัว พกพาไปไหนสะดวกมากๆ (ถ้าไม่ต้องเอาอิที่ชาร์จแบตยักษ์ไปด้วยอ่ะนะ) ตัวนี้จอสวยมากครับ สีขาวอาจจะไม่ขาวแบบโอโม่ แต่สำหรับการใช้งานกลางแจ้งหรือในอาคารนั้นโอ้แม่จ้าว มันงามมาก แต่อย่าไปนั่งย้อนแสง ตาแทบบอด แสงจอมันจ้ามาก - -*

เพิ่มแรม เป็น 2 GB ไม่ค่อยต่างเหรอ ครับ ใช้ vista มันน่าจะดีขึ้นนะครับ

OverclockZone Member Tumm-*'s Avatar

ไม่ได้เล่นเกมมากก็เอา C23 สิครับประหยัดเงินดี

2 รุ่นนี้ ผมว่า เครื่องแทบไม่ต่างกันเลย ต่างแค่ปรับโหมดการใช้ การ์ดจอ กับ น้ำหนัก ของเครื่องนะครับ (ไม่นับ port ต่างๆที่ c23 มีมากกว่านะครับ)

แต่ว่า น้ำหนักของเครื่องเป็นสื่งแรกที่ผม มองนะครับ( เพราะตัวเก่าหนักมากๆๆ )ต้องดูว่าเจ้าของกระทู้ แบกเครื่องไปไหนมาไหน บ่อยหรือป่าวครับ

แต่ถ้าพูดถึงความคุ้มค่าผมว่า c23 ก้อ โอเคครับ

OverclockZone Member iLLuSioNEx's Avatar

Quote Originally Posted by Paris View Post
    SZ ฮับ คำตอบสุดท้าย
    ชอบตรงมีระบบ Hybrid Graphic System ซึ่งเป็นระบบสลับการทำงานของกราฟฟิคซึ่งคิดค้นโดย Sony ด้วย คือสามารถเลือกได้ว่าจะให้เครื่องใช้การ์ดจอออนบอร์ด (ไม่แน่ใจว่าเป็น GMA950 หรือป่าว) หรือการ์ดจอแยกได้ (Go7400) และมีในเฉพาะซีรีย์ SZ เท่านั้นจะมีระบบนี้ ซึ่งทำให้ประหยัดแบ็ตฯไปในตัวด้วย (ออนบอร์ดนะ) และอีกอย่างผมว่าดูหรูกว่า C23 เยอะเลย

อ่ะ.....เอา link ไปดู Spec เล่นๆ http://www.sony.co.th/VAIO/prod_info...n_b/index.html
    ตามนี้เลยครับ ถ้างบประมานพอ เบาสบายกว่าเยอะ

ผมใช้ C23 แต่ถ้าจะให้เลือกผมว่าเอา SZ 42 ดีกว่าครับขอดีคือมันเบากว่า พกพาสะดวก เรื่องสเปคแทบจะไม่แตกต่างกันเลย

*** C23 สงสัยจังจอแค่13 นิ้วแต่ทำไมมันหนักจังหว่า ***

OverclockZone Member TcFT's Avatar

ราคาตอนนี้ทั้งสองรุ่นที่ดูกันอยู่มันเท่าไหร่เหรอคับ พอดีเริ่มสนใจ vaio บ้างแย้ว

ถ้ามองความคุ้มก็ c23
    ถ้าเงินถึง หรือ อยากได้เบา ก็ sz42

adepter มันหนักประมาณ 400 - 500 กรัมเนี่ยล่ะ
    c23 รวม adepter ก็ประมาณ 2.7 โล
    sz42 รวม adepter ก็ประมาณ 2.2โล

อยากฝากญาติซื้อ adepter ที่ jep จังมีรุ่นหนักแค่ 60g ด้วยอ่ะ แต่ราคา 3พันก่า -*- แต่เบาลงเกือบครึ่งโลเลยชั่งใจอยู่

ถ้าจะเอา SZ 42 ถ้าตอนนี้ ยังพอหา SZ35 ที่เริ่มโละๆขายกันที่ประมาณ 60k - 62k ได้ก็เอา sz35 เลยครับ

Bookmarks

Bookmarks