Announcement

Collapse
No announcement yet.

เซ้ง Window Xp จังเลย ใครเป็นแบบผมมั่ง?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เซ้ง Window Xp จังเลย ใครเป็นแบบผมมั่ง?

มันเซ้งจัง แบบว่า ผมลง Linux กับ XP ไว้เงี้ย

ต้องลง XP ก่อน ถึงลง Linux ได้ เพราะว่า ถ้าลง Linux ก่อนปุ้บ แล้วลง XP เวลามันบูทมันก็ไม่ยอมบูท Linux ให้ (มันไม่เข้า GRUB ให้อ่ะ เขียนถูกป่าวหว่า)

ซ฿งถ้าลง XP ก่อนแล้วลง Linux มันจะมี ตัวบูทให้เลือกว่าจะเข้า Linux หรือ Window อ่ะนะครับ

แล้วทีนี้ Window Vista ก็เหมือนกัน

วันนี้ลง XP เสจ ลง Vista ต่อ Set ไรเรียบร้อยหมดแล้ว แต่ ทำ XP ผิดๆ จนวินโวเจ๊งต้องลง Window XP ใหม่ กลายเป็น บูท Vista ไมได้เลย เข้าได้แต่ )XP เข้า Vista ไมได้ ต้องลง Vista ใหม่ถึงจะมีให้เลือกให้เข้า Vista กับ XP อ่ะครับ

มันเหมือนประมาณว่า ไฟล์บูทวินโดว์ของ XP มันไปทำ ไฟล์ชาวบ้านเค้าหมดเลยอ่ะครับ -*- ตอนใน Vista ผมกด Repair ดูแล้วนะครับ ก็ไม่หาย อย่างเซ็งเลย

อีกเรื่อง Vista นะ เวลาลง ไว้ Drive อื่นเช่น ลงไว้ Drive D เงี้ย มันต้องชอบเปลี่ยนชื่อ เป็น Drive C ประจำ -*-

กำ ลงเยอะปวดหัว ใช้ซ้กอย่างไปเรยครับ ผมเคยลง ubuntu กับ xp ทำงง เหมือนกัน

Comment

งองูสองตัว....

Comment

Dig

Comment

ลองแก้ไฟล์ boot.ini สิครับ ถ้าลง xp ทีหลังเนี่ย
          เดิม
          .
          .
          multi(0)disk(0)rdisk(0)partition(1)\WINDOWS="Microsoft Windows XP Professional" /fastdetect

ลองเพิ่มเป็น

multi(0)disk(0)rdisk(0)partition(1)\WINDOWS="Microsoft Windows XP Professional" /fastdetect
          multi(0)disk(0)rdisk(0)partition(2)\WINDOWS="Microsoft Windows Vista Professional" /fastdetect

เดานะครับ 55

Comment

เคยทำแล้วไม่ได้ครับ

Comment

เอาเรื่องLinuxก่อน
              ปกติต้องเป็นอย่างนั้นคับ เนื่องจากถ้าลงLinuxก่อน แล้วลงWindowsทีหลัง Boot Loader ของ Linux (จะเป็นGRUBหรือLILOหรืออะไรก็แล้วแต่) ที่ลงไว้ในMBR (Master Boot Record) จะถูกของWindowsทับไป ทีนี้ พอลงWindowsทีหลัง มันก็เขียน Boot Loader ของมันเองทับของเดิมไปในMBR Windowsมันไม่รู้จักLinux(ไม่รู้จักแม้กระทั่งระบบไฟล์Ext2หรือExt3) มันก็โหลดLinuxไม่ได้
              - วิธีแก้ ลงWindowsก่อนแล้วค่อยลงLinux หรือไม่ก็สร้างแผ่นบูตของLinux

มาถึงกรณีVistaมั่งล่ะ
              ไม่เคยใช้ แต่ฟังจากผู้ใช้แล้ว ประสบปัญหาเดียวกัน คือลบตัวใดตัวหนึ่งไม่ได้ ต้องลบหมด
              - วิธีแก้ ลงVistaแล้วformatซะ ฮ่าๆ
              หรือจะลองวิธีนึงก็ได้นะ แต่ไม่รับประกัน ได้ผลกับปัญหาตอนลงXPก่อนแล้วค่อยลง2000
              เอาไฟล์ Boot Loader มาลงไว้ในไดรฟ์ที่ set active ไว้ (น่าจะpartitionแรก หรือไดรฟ์cนั่นเอง สั่งให้mycomมันโชว์พวกsystem files ให้หมด หาดูจะเจอboot.ini, IO.SYS, MSDOS.SYS ไรเทือกนี้) ที่เราต้องการมี2ไฟล์จากแผ่นCDของตัวที่ใหม่กว่า คือ NTLDR และ NTDETECT.COM มาลงในไดรฟ์c แล้วลองบูทใหม่
              ถ้าไม่เจอไฟล์พวกนี้ หรือแก้ไม่ได้ ตัวใครตัวมันล่ะเน้อ ^^"
              Last edited by PUSH THE TEMPO; 11 Apr 2007, 05:27:43.

Comment

ก็ทำนองนั้นแหละครับ ต้องลง XP ก่อนเพื่อนเลย ถ้า XP เจ๊งก็ต้องลง Vista ใหม่เหมือนกัน -*- เซ็ง อย่างแรง (ไมได้ซื้อ Flopy Disk ด้วยง่ะ)

Comment

เฮ้อ เหนื่อยแทน 55

Comment

ไม่ลองหาพวกโปรแกรม boot loader มาใช้ครับเผื่อช่วยได้

Comment

Working...
                    X