Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากอับเกรดคอม มาดูหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากอับเกรดคอม มาดูหน่อยครับ

พอดี ยังไม่มีงบมากนัก
    ก็เลยอยากจะซื้อ 775 มาก่อนและก็เมนบอร์ด ที่เป็น PCIE กะ AGP
    ของ ASROCK แต่ก็ไม่รู้ว่า PCIE4X นี่ มันมี bandbicth มันจะน้อยกว่า และ ถ้าเสียบ การ์ดจอที่เป็ย PCIE16X มันจะมีการแสดงผลต่างกันมากไหมอ่ะครับ อยากรู้อ่ะครับ

เพราะตอนนี้มีคอมเก่า อยู่ เป็น 478 AGP4X 5200 128BIT 512RAM333

เล่นตามง้บก็ค่อยเป็นค่อยไป 4X ก่ะ 16X มันต่างกันที่อัตราการส่งผ่านข้อมูลน่ะครับ มี X น้อย ต่อให้การ์ดไวแค่ใหนแต่มันก็รับส่งมูลได้แค่ 4 เท่า นั้นเอง แต่ถ้ามี X มาก มันรับข้อมูลได้เร็วขึ้นส่งภาพได้รวดเร็วขึ้น อ่าครับ สรุป มันใช่ได้ก็จริงแต่ไม่แน่นำให้เล่น และอีกเรื่องนึงมันจะมีผลกับการ์ดบางตัวด้วยครับ ที่ไม่ support 4x นะครับ

Comment

ตัว FX5200 128BIT 512RAM333 VGA4X ผมว่าน่าจะปล่อยมันไปเถอะนะครับ
      ซื้อบอร์ดที่เป็น PCIE16X มาใช้ดีกว่า ถ้าไม่มีตังจริงๆก็ซื่อที่มี การ์ดจอออนบอร์ด
      ไปก่อนก็ได้ครับ มีตังค่อยซื้อเพิ่ม เพราะ FX5200 แรงกว่า ออนบอร์ดตอนนี้ไม่
      มากครับ

Comment

ถ้าถามว่า PCI-E 4/8/16 ต่างกันใหม มันจะต่างกันที่ตัวเลขที่เห็นนั้นแหละครับ แต่ใช้งานจริง แทบไม่รู้สึกต่างครับ

ส่วนถ้าแนะนำซื้อใหม่ยกชุดดีกว่าครับ คุ้มกว่า เดี๋นวนี้คอมมันถูกเหลือเกิน

Comment

Working...
        X