overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 17 of 17

Thread: ณ เวลานี้ จอ LCD 22" ไวด์นี่ควรเล่นตัวไหนดีครับ ฟันธงให้หน่อยครับ

OverclockZone Member 123's Avatar

Default ณ เวลานี้ จอ LCD 22" ไวด์นี่ควรเล่นตัวไหนดีครับ ฟันธงให้หน่อยครับ

อยากเปลี่ยนมาลองแบบไวด์บ้างครับ แล้วถ้าจะซื้อพันทิพย์นี่ควรสอยร้านไหนดีที่สุดครับ

OverclockZone Member นาย...อั๊ยซ์...'s Avatar

ไวด์สกรีน ในตอนนี้

สมควรที่จะข้ามไปเล่นในช่วงของ จอ 24" มากที่สุดครับ

เพราะ ความละเอียดสูงสุดของจอ 22" มันทำได้เพียงแค่ 1680*1050 เท่านั้นเอง

แต่จอ 24" สามารถทำได้ที่ 1920*1200 กันเลยทีเดียว

รอข้ามไปเล่น 24" ก็น่าจะดีครับ !!

แต่ถ้าเกิดว่า ความละเอียดที่ว่าไปนั้น เป็นที่น่าพอใจแล้ว

จอ 22" ก็เพียงพอแล้วครับ

ขอบคุณครับ !!

OverclockZone Member sunserus's Avatar

จอใหญ่กิน spec เล่น 22ก็พอแล้วผมว่า ไม่ต้องเปลี่ยนเครื่องบ่อยๆ

OverclockZone Member touchz's Avatar

LG โลดครับ

OverclockZone Member ZoLKoRn's Avatar

Quote Originally Posted by sunserus View Post
    จอใหญ่กิน spec เล่น 22ก็พอแล้วผมว่า ไม่ต้องเปลี่ยนเครื่องบ่อยๆ
    กินสเป็คยังงัยหร๋อครับไม่เข้าใจ ?

OverclockZone Member

Quote Originally Posted by ZoLKoRn View Post
    กินสเป็คยังงัยหร๋อครับไม่เข้าใจ ?
    คงหมายถึงต้องใช้การ์ดจอและเครื่องแรงๆมั๊งครับ เพื่อที่จะได้ใช้งานที่ความละเอียดสูงสุดของจอได้ดี ไม่งั้นภาพมันก็ไม่คมชัด ถ้าไม่ใช้งานที่ความละเอียดสูงสุดของจอ

OverclockZone Member sirapob's Avatar

ซัมซุง ครับใหม่ล่าสุด 13xxx

OverclockZone Member fj's Avatar

ดูการ์ดจอด้วยครับ ไม่แรงอย่าเสี่ยง

แต่แนะนำ 22นิ้ว

Banned

AsusMW221U ครับ

OverclockZone Member heaven_no.9's Avatar

Quote Originally Posted by ThePing View Post
    AsusMW221U ครับ
    อยากรู้จัง AsusMW221U กับ 226BW อันไหนเจ๋งกว่า

OverclockZone Member soniconline's Avatar

Quote Originally Posted by heaven_no.9 View Post
    อยากรู้จัง AsusMW221U กับ 226BW อันไหนเจ๋งกว่า
    226BW ผมใช้อยู่ครับ ไม่ผิดหวังแน่นอนครับ ( ตัว 226 BW เลือกดีๆ นะครับ ลองหากระทู้ที่ผมเคยตั้งถามเกี่ยวกับรุ่นนี้ดู)

ส่วนเรื่องความละเอียด ขึ้นอยู่กับ Vga คุณจะรับความละเอียดสูงได้เท่าไหร่

ผมใช้ 226BW เล่นเกมส์ เนียนมากครับ แต่หนังคงต้อง HD จะคมสุดครับ

มันเป็นแค่ความเห็นของผมแค่คนเดียวนะครับ ลองอ่านคำตอบของท่านอื่นบ้าง

จริงๆ 22 กับ 24 ความรู้สึกของผมไม่ต่างอะไรกันนะ ถ้าคุณมาเล่น 22 คุณจะมองว่า 17 เล็กมาก เพราะตาคุณชินกับ 22 แล้ว
    แต่ถ้าคุณเล่น 24 คุณก็มอง 22 เล็ก

มันเป็นแค่ความรู้สึกช่วงแรกที่มองมันเท่านั้นครับ เล่นไปนาน ๆ คุณก็จะแยกความรู้สึก 17 ที่เคยใช้ กับ 22 ที่ใช้อยู่ไม่ออก

เลือกเอาตามงบครับ อย่าพยายามตามกระแสเลย เปลืองเงินครับ

OverclockZone Member 123's Avatar

ตอนนี้ใช้ 19 อยู่ครับ ใช้การฺดจอ 6800GT ก็ว่าจะเปลี่ยนยกชุดอะครับ เลยมาสอบถามเพิ่อน ๆ กันก่อนจะไปเดินซื้อครับ ให้ได้เป็นไกด์สักนิดครับ แล้วร้านในพันทิพย์แนะนำร้านไหนพอใช้ได้บ้างครับ มีจอให้เลือกดูเยอะหน่อยครับ

OverclockZone Member soniconline's Avatar

Quote Originally Posted by 123 View Post
    ตอนนี้ใช้ 19 อยู่ครับ ใช้การฺดจอ 6800GT ก็ว่าจะเปลี่ยนยกชุดอะครับ เลยมาสอบถามเพิ่อน ๆ กันก่อนจะไปเดินซื้อครับ ให้ได้เป็นไกด์สักนิดครับ แล้วร้านในพันทิพย์แนะนำร้านไหนพอใช้ได้บ้างครับ มีจอให้เลือกดูเยอะหน่อยครับ
    ที่ผมเห็น ๆ ก็มีร้านที่หน้าร้านมีป้าย Samsung ตัวใหญ่ๆ สีน้ำเงินครับ ชั้น 2 หรือ 3 ไม่แน่ใจครับ ลืมเหมือนกัน

ว่าแต่ ดูตัวไหนอยู่ครับ

ส่วนร้านอื่นๆ ผมอาจจะเดินไม่ถึง แต่เท่าที่เห็น 22 นิ้ว มีขายน้อยกว่า 19 ครับ หรือของยังไม่มาเติมผมก็ไม่ทราบนะครับ

ใช้อยู่ FP222W
    Guest

คือจอ 22 นิ้วในระดับนี้เป็น TN+Film ทั้งนั้น (Samsung, BenQ, Acer ฯลฯ) ผมว่าความแตกต่้างอยู่ที่การโฆษณา รูปโฉมภายนอก ความประทับใจในตรายี่ห้อของผู้ซื้อมากกว่า ผมเลือกตัวถูกที่สุดครับคือ BenQ FP222W ถูกกว่า 2,000 กว่าบาท

ส่วนคนที่แนะนำ 24 นิ้วน่ะ รู้เปล่าว่าราคามันต่างกับ 22 นิ้วเป็นหมื่นเลย และถ้าคุณจะเล่น High Definition จริงเนี่ย นอกจากจอจะรองรับ HDCP (เหมือนตัว Samsung 226BW) แล้ว การ์ดจอกับเมนบอร์ดก็ต้องรองรับด้วย และต้องมีไดรฟ์บลูเรย์หรือ HD DVD ด้วย (ราคาประมาณ 20,000 บาท) จะลงทุนเผื่ออนาคตไปทำไม

OverclockZone Member คิม's Avatar

หน้าจอใหญ่เครื่องต้องแรงตามด้วย ไม่งั้นมีปัญหาตอนเล่นเกมส์จะเสียอารมณืป่าวๆ
    เพราะจอ LCD จะมีขนาดที่เหมาะสมในการเล่นเกมส์อันเดียวคือค่าสูงสุดของมัน ซึ่ง VGA คุณต้องเล่นลื่นที่ความละเอียดนั้นๆด้วย

OverclockZone Member Hercules's Avatar

ใช้จอ LCD 22 นิ้ว การ์ดจอคงต้องใช้ Geforce 8800 แล้วล่ะครับ

OverclockZone Member ekaphop's Avatar

Quote Originally Posted by Hercules View Post
    ใช้จอ LCD 22 นิ้ว การ์ดจอคงต้องใช้ Geforce 8800 แล้วล่ะครับ
    อันนี้ประชดหรือป่าวครับเนี่ย

ส่วนตัวแล้วรู้สึกว่าดูหนังพวก vcd นี่จะเสียความรู้สึกไงไม่รู้ ต้องดูอย่างต่ำก็พวก dvd อ่ะ ตอนใช้ 17 นิ้วไม่ค่อยรู้สึก
    ส่วนเล่นเกมนี่ผมก็ไม่ได้ปรับขนาดเต็มเลยสักเกม เพราะเล่นแต่เกมเก่าๆมันไม่มีให้ปรับถึง แต่ยังไงภาพมันก็ดูดีกว่า 17 นิ้วอยู่ดี

มีตังซื้อจอ22นิ้วแต่ไม่มีตังซื้อการ์ดจอดีดี....เห้อเศร้า

Bookmarks

Bookmarks