overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 16 of 16

Thread: อยากทราบว่า สมพร กะ แอดร่อน ต่างกันไหม 940

OverclockZone Member stc_tk's Avatar

Default อยากทราบว่า สมพร กะ แอดร่อน ต่างกันไหม 940

พอดีกำลัง คิดว่า มันต่างกันไหม เพราะ เห็น ถูกดี จะซื้อมาลองบ้าง
    ซัก 6000 พอไหม ครับ
    เอาแค่ CPU MB RAM667(512) VGA(PCIE16x(7300GT DDR๓))

และ PSU ซัก 460 W ของ อะไรก็ได้ พอไหม ครับ

ถ้าเพิ่มงบ ควรซักเท่าไหร่ ถึง พอ

และ อยากทราบว่า สมพร กะ แอดร่อน ต่างกันไหม 940 ??

มันจะร้อนไหม เพราะ ห้องไม่ได้ติดแอร์ อ่ะ อุญหถูมิ เท่าไหร่ ที่ CPU รุ่นนี้ รับได้อ่ะ

หน่วยจู่โจม guru's Avatar

จริงๆไม่ร้อนทั้งคุ่ครับ
    -----------------
    แอทลอนแรงกว่า แต่ถ้าดูหนัง ฟังเพลงเล่นเน็ต โหลดบิต เล่นเกมส์บ้าง ใช้งานทั่วไปก็ไม่ต่างกันมากหรอกครับ
    -----------------
    ผมยังใช้แซมพรอนเลยครับ ซีพียูตัวพันกว่าบาท คล๊อกนิดหน่อยก็ถือว่าโอเคแล้วครับ ถ้างบถึงจะเล่นแอทลอนเลยก็ได้ครับ เพราะมันก็คุ้มค่าทั้งคู่

OverclockZone Member

ตามข้างบน
    ถ้างบน้อยๆเล่น สมพรไปก่อนแล้วรอพวกหลายๆคอร์ถูกๆค่อยสอยมาก็ไม่สาย

แต่ถ้าเน้นเล่นเกมส์หนักๆหน่อย แอทลอนโล้ด

OverclockZone Member stc_tk's Avatar

สมพร กะ แอดร่อน ต่างกันไหม 940

ก็เล่น เกมอ่ะนะ แต่ก็ อยากได้ ดีดี อ่ะ และ แบบไหนมันดีกว่ากันอ่ะ สมพร สู้ P4 DUALcore ได้ไหมอ่ะ

และ L2 มันดียังไง อ่ะเหรอครับ

อีกอย่าง ทำไม มันบอกว่า 3200+ 1.6GH หมายความว่าอย่างไร CPU มี 1.6G หรือ 3200M กันแน่อ่ะ งง
    Last edited by stc_tk; 12 Apr 2007 at 07:14:00.

แอทลอนเลยครับ ถูกลงมาเยอะแล้ว หรือx2 ก็ได้ถูกลงเยอะมากแล้ว ถ้างบเยอะก็c2d ครับ

Quote Originally Posted by some like it hot View Post
    แอทลอนเลยครับ ถูกลงมาเยอะแล้ว หรือx2 ก็ได้ถูกลงเยอะมากแล้ว ถ้างบเยอะก็c2d ครับ
    c2d คืออะไร เหรอ

สมพรเล่นเกมได้มั๊ย เล่นได้ครับ
    สมพรสู้ c2d= core2duo ได้มั๊ย จะเอาไปสู้ - -*

หรือ จะเอา อีร่อน มัน ดีกว่า สมพร เยอะ ไหม แต่ สมพร ชื่อดีอ่ะ

OverclockZone Member Drunk's Avatar

เรื่องนี้มันตอบยากครับแต่
    จะสังเกตได้ว่า ยิ่ง CPU คุณภาพยิ่งสูง ก็ยิ่งต้องใช้ L2 เยอะ

ลองใช้ตัวนี้เป็น ตัวชี้วัดสิครับ

ที่สำคัญ คุณภาพ ตามราคาครับ แล้วแต่ว่าเราจะเลือกเอาคุณภาพและราคาเท่าใดเท่านั้นเอง

Quote Originally Posted by stc_tk View Post

อีกอย่าง ทำไม มันบอกว่า 3200+ 1.6GH หมายความว่าอย่างไร CPU มี 1.6G หรือ 3200M กันแน่อ่ะ งง

ดัน ต่อไป ยังไม่ทราบ เลย

OverclockZone Member Beaver_XT's Avatar
    ที่สุดปลายแผ่นดินโลก

ถ้าอยากเล่นเกมแบบงบน้อยก็ Sempronครับ
    ถ้างบมากขึ้นมาหน่อยก็ Athlon ครับ เพราะแรงกว่ากันหน่อยแต่ใช้งานได้ค่อนข้างหลากหลายกว่า
    ถ้างบไม่จำกัดก็ Core2Duoโลด

Quote Originally Posted by stc_tk View Post
    มันหมายความว่าCPU ความเร็ว 1.6Ghz แต่ประสิทธิภาพเท่า3.2GhzของIntelครับ

Quote Originally Posted by Beaver_XT View Post
    ถ้าอยากเล่นเกมแบบงบน้อยก็ Sempronครับ
    ถ้างบมากขึ้นมาหน่อยก็ Athlon ครับ เพราะแรงกว่ากันหน่อยแต่ใช้งานได้ค่อนข้างหลากหลายกว่า
    ถ้างบไม่จำกัดก็ Core2Duoโลด

มันหมายความว่าCPU ความเร็ว 1.6Ghz แต่ประสิทธิภาพเท่า3.2GhzของIntelครับ
    อันนนี้ จิงๆๆเหรอครับ

OverclockZone Member TaO's Avatar

>> จริงครับ

บ้านผมมีคอมหลายเครื่องเลยครับ

ทั้ง intel, Athlon32bit, Athlon64x2, Athlon64,

และที่พิมพ์โพสอยู่นี่เป็น Turion64x2 NoteBook ตัวเก่งผมครับ

ราคาเท่าๆ กัน AMD กินขาดเลยครับ

ยิ่งถ้าเอา AMD มา OverClock แล้ว ทิ้งขาดหลายช่วงตัวเลย

หรืออีกมุมนึง ....

ในความแรงที่เท่ากัน... AMD (เฉพาะรุ่นใหม่ 64 bit นะ
    เอามา Over Clock ได้เยอะมากๆ)

จ่ายน้อยกว่าเยอะครับ เคยเทียบมาเป็นเท่าๆ ตัวเลยแหละ

OverclockZone Member Khomson's Avatar

หรือ จะเอา อีร่อน มัน ดีกว่า สมพร เยอะ ไหม แต่ สมพร ชื่อดีอ่ะ
    sempron = สมพร
    Athlon = อาทร

siamzone's Avatar
    ลำปาง/เชียงใหม่/เชียงราย

มันต่างตรงที่ L2 คับ
    สมพรจะอยู่ที่ 256
    แอดร่อนจะอยู่ที่ 512 ขึ้น คับ

Bookmarks

Bookmarks