overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 14 of 14

Thread: PSU

OverclockZone Member momaymint's Avatar
    อยู่กับ บิว เกต์ต

Wink PSU

จะถามว่า CASE ที่มีPSU มาให้ 1500 บาท กับ ซื้อ case 500-800 แล้ว ซื้อ PSU มาต่างหาก แตกต่างกันยังไงครับ แล้วราคา ไม่เกิน 2500 มีรึป่าวครับ ซื้อPSU มาอย่างเดียว มันดียังไงครับ

OverclockZone Member momaymint's Avatar

ง่ะเงียบกริบเลย

OverclockZone Member

ถ้าเคสมียี่ห้อหน่อยก็จะได้ psu คุณภาพมากกว่า

OverclockZone Member Tuazee2's Avatar

ความคิดผมนะ ผมว่าซื้อแยกน่าจะดีและคุ้มกว่าครับ

เพราะเมื่อคุณใช้ psu ติดเครื่องอยู่ แล้ววันนึงเกิดรู้สึกว่ามันไม่ค่อยปลอดภัยเลย ก็จะต้องซื้อใหม่อยู่ดี แล้วอันเก่าก็เหลือทิ้ง สู้ซื้อแยกทีเดียวไปเลยดีกว่าครับ

psu ราคากลางๆ คุณภาพกลางๆ ก็มีครับ หรือถ้ามีงบ ก็ซื้อดีๆไปเลยครับ ^^

Question ..

Quote Originally Posted by Tuazee2 View Post
    ความคิดผมนะ ผมว่าซื้อแยกน่าจะดีและคุ้มกว่าครับ

เพราะเมื่อคุณใช้ psu ติดเครื่องอยู่ แล้ววันนึงเกิดรู้สึกว่ามันไม่ค่อยปลอดภัยเลย ก็จะต้องซื้อใหม่อยู่ดี แล้วอันเก่าก็เหลือทิ้ง สู้ซื้อแยกทีเดียวไปเลยดีกว่าครับ

psu ราคากลางๆ คุณภาพกลางๆ ก็มีครับ หรือถ้ามีงบ ก็ซื้อดีๆไปเลยครับ ^^

ช่วยแนะนำหน่อยครับเอาราคาไม่เกิน 2000 อ่ะมีป่ะครับ

OverclockZone Member kavinto's Avatar

ต้องการกี่ watt ครับ
    มีหลายยี่ห้อครับ enermax ,coolermaster, silverstone ,thermaltake

OverclockZone Member stc_tk's Avatar

DELUX ดีไหม 460w อ่ะ

และ อยากรู้ ด้วย ว่า 350w ตอนนี้ใช้อยู่กำลัง จะเปลี่ยน คอม มันจะ พอไหม
    มี HD 1 CD 1
    7300GT 1
    AMD
    อยากรู้ ว่า PSU เก่า จะพอไหม แค่นั้น ไม่งั้นซื้อใหม่แลย

OverclockZone Member kongi's Avatar
    ต.หนองสาหร่าย อ.ปากช่อง โคราช 091-4757586

ลองดูตามlinkนี้นะครับ
    http://www.extreme.outervision.com/p...ulatorlite.jsp
    โดยส่วนตัวผมว่า Deluxe ก็โอเคนะ แต่ว่าเพิ่มอีกนิดซื้อ enermax ก็โอเคคับ
    ส่วนพวกที่ติดเคสมา ไม่น่าไว้ใจอย่างแรงคับ ลงทุนเพิ่มอีกหน่อยดีกว่า

แต่เคสเดิมของผมก็ delax ครับ ซื้อมา 1500 ก็ทนดีนะครับกันไฟกระชากดีด้วย บ้านผมไฟดับบ่อยยังไม่เป็นไร เลย แล้วเราจะดูยังไงว่า psu ดี ไม่ดีครับ บ้านผมใช้ 420watครับ

OverclockZone Member rc4739's Avatar
    สำโรง บางนา เสรี เมืองทอง ไอทีสแควร์

เคสดีๆมันมีโครงสร้างแข็งแรง เรียบร้อย ใช้งานได้ยาวนาน (ไม่เป็นสนิมง่ายๆ) และก็จะไม่มี PSU มาให้ ลำพัง PSU ที่เชื่อถือได้ราคาจะเริ่มที่ประมาณ 1000 บาท (ไปเดินดูเอาเองครับ) ดังนั้นเคส 700-800 บาทจึงเอาแน่นอนอะไรกับ PSU ไม่ได้ อาจจะจ่ายไฟให้ไม่พอ หรือไม่ก็อำลาจากเราไปในเวลาอันรวดเร็วแบบไม่ทันให้เราได้ตั้งตัว แถมเคสที่ได้มาก็เห่ยๆ กระป๋องอีกต่างหาก

OverclockZone Member monkomoro45's Avatar

ลองใช้พวกโปรแกรม speedfan วัดดูครับ มันจะแสดงมาเป็นกราฟเลย ถ้ากราฟมันแกว่งมากๆ(คือขึ้นลงตลอดเวลา) จะไม่ค่อยดีครับเพราะมันจ่ายให้เราไม่สม่ำเสมอ
    ถ้าเป็นพวกมียี่ห้อกราฟพวกนี้แทบจะเป็นเส้นตรงเลย(แกว่งบ้างแต่ไม่มาก)
    หรืออีกกรณีหนึ่งคือมันจ่ายไฟขาดหรือเกินจากที่ระบุในสเปกดูได้จากฉลากข้างPSU แล้วลองมาเทียบกับที่อ่านค่าในไบออสหรือในโปรแกรมก็ได้
    ซึ่งไม่ควรต่างจากที่ระบุในฉลาก+-ไม่เกิน10%

OverclockZone Member Blue NarCiSs's Avatar

ผมใช้ sama อะ 1800 บาท อะ
    http://www.overclockzone.com/benz_20...00W/index.html
    ตัวนี้อะ ก้ะดีนะ สำหรับเครื่อง กลางๆ อะครับ พวก กาดจอใส่ไฟนิด ฮาดดิสนิดหน่อยไรปามานนี้ อะนะ

OverclockZone Member AMD's Avatar

Quote Originally Posted by monkomoro45 View Post
    ลองใช้พวกโปรแกรม speedfan วัดดูครับ มันจะแสดงมาเป็นกราฟเลย ถ้ากราฟมันแกว่งมากๆ(คือขึ้นลงตลอดเวลา) จะไม่ค่อยดีครับเพราะมันจ่ายให้เราไม่สม่ำเสมอ
    ถ้าเป็นพวกมียี่ห้อกราฟพวกนี้แทบจะเป็นเส้นตรงเลย(แกว่งบ้างแต่ไม่มาก)
    หรืออีกกรณีหนึ่งคือมันจ่ายไฟขาดหรือเกินจากที่ระบุในสเปกดูได้จากฉลากข้างPSU แล้วลองมาเทียบกับที่อ่านค่าในไบออสหรือในโปรแกรมก็ได้
    ซึ่งไม่ควรต่างจากที่ระบุในฉลาก+-ไม่เกิน10%
    ตามนี้ท่านนี้เลยครับ

ถ้ากราฟมันแกว่งถี่มากๆ คือมันจ่ายไม่ค่อยนิ่งครับ

หากกราฟ นิ่งหรือแกว่งเล็กน้อย อันนั้นแหละครับคะแนน 9/10 หรือ 10/10เลยครับ

พอดีไปอ่านหลักการเลือกPSUมาจากwebนอกเหมือนกันครับ webนั้นมีการให้คะแนนจากรีวิวด้วยครับ

OverclockZone Member backhum's Avatar

มีตังก็แพงหน่อย ไม่มีก็DELUX พอสมควร เสป็คไม่สูง ของผมก็ติดเคศ

Bookmarks

Bookmarks