overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 20 of 20

Thread: UPS กับ ไฟตก มีผลให้คอมเจ๊ง จริงหรือคับ??

PtGO
    Guest

Question UPS กับ ไฟตก มีผลให้คอมเจ๊ง จริงหรือคับ??

UPS ของผมมันขึ้นว่า Battery Fault ผมก็คิดว่าจะเปลี่ยน Batterry ใหม่
    อยากทราบว่า
    1. ปัญหาที่ผมกล่าวมาใช่หรือปล่าว กลัวเปลี่ยนแล้วยังมีปัญหาอีก??
    2. ที่พันทิพร้านไหนขาย Battery UPS มั้งคับ??
    3. ที่บ้านผมมีปัญหาเรื่องไฟตกบ่อยครั้ง ทำให้คอม restart เวลาไฟตก อยากทราบว่ามีผลต่อคอมพิวเตอร์ไหมคับ เช่น อาจจะส่งผลให้ MB เสื่อม หรือ Hardware ต่างๆมีปัญหา

ปล. ขอบคุณทุกท่านที่มาให้ความคิดเห็น หรือตอบคำถาม
    ปล2. ขอบคุณครับ

OverclockZone Member

1 กับ2 ไม่รู้เพราะไม่เคยใช้
    3. มีผลแน่นอน ไม่ใช้แค่เครื่อใช้ไฟฟ้า อาการไฟตกไฟกระชาก มีผลกับเครื่องใช้ไฟฟ้าทั้งหมดแหละ

OverclockZone Member akejung's Avatar

เรื่องไฟตกบ่อยครั้ง ..

เป็นบ่อยๆ ไม่เป็นผลดีกับ HDD นะ แม้ว่าจะ HDD รุ่นใหม่ที่บอกว่าเก็บหัวอ่านช่วงไฟตกก็เถอะ

เครื่องใช้ไฟฟ้าทุกชนิดครับ ถ้าไฟตกไฟเกินไฟรั่วก็ส่งผลเสียกับอุปกรณ์ด้วยกันทั้งนั้น

เรื่องร้านขายแบตเตอรี่ไม่แน่ในครับ แต่มีแน่นอนในพันทิพย์ ถ้ามันเก่าแล้วก็ลองดูตัวใหม่ไปเลยก็ได้ครับ ราคาไม่ต่างกันมาก ตอนนี้มันก็ถูกลงมากแล้ว

PtGO
    Guest

ขอถามเพิ่มเติมหน่อยนะคับ
    1.ช่วยแนะนำ UPS หน่อยสิคับ หรือว่ายี่ห้ออาไรก็เหมือนๆกัน??
    2.แล้วเวลาซื้อ UPS ต้องดูองค์ประกอบอะไรบ้างคับ??

พชโย ณ.ท่าแร้ง
    Guest

Smile

Quote Originally Posted by PtGO View Post
    UPS ของผมมันขึ้นว่า Battery Fault ผมก็คิดว่าจะเปลี่ยน Batterry ใหม่
    อยากทราบว่า
    1. ปัญหาที่ผมกล่าวมาใช่หรือปล่าว กลัวเปลี่ยนแล้วยังมีปัญหาอีก??
    2. ที่พันทิพร้านไหนขาย Battery UPS มั้งคับ??
    3. ที่บ้านผมมีปัญหาเรื่องไฟตกบ่อยครั้ง ทำให้คอม restart เวลาไฟตก อยากทราบว่ามีผลต่อคอมพิวเตอร์ไหมคับ เช่น อาจจะส่งผลให้ MB เสื่อม หรือ Hardware ต่างๆมีปัญหา

ปล. ขอบคุณทุกท่านที่มาให้ความคิดเห็น หรือตอบคำถาม
    ปล2. ขอบคุณครับ
    ๑.ผมเคยเป็นเปลี่ยนแล้วหายครับ ของซินโดม
    ๒.พันทิพ ไม่รู้ครับ อ้าว?????????????????????? แต่ที่ร้านนัฐพงษ์ บ้านหม้อกับเซียร์รังสิตมีแน่ๆ จดVolt, AmpHour (Volt ต้องเท่ากัน ส่วน AmpHour ต้องเท่ากันหรือมากกว่า)ยี่ห้อ และวัดขนาดคร่าวๆไปด้วยจะดีมากเลยเพราะยูพีเอสที่วางแบตจะมีขนาดพอดีกับแบต ถ้าใหญ่ไปจะมีปัญหาได้ครับ
    ๓.ไฟตก ไฟกระชาก ไฟดับกระทันหัน ฮาร์ดดิส จะไปก่อนเพื่อนเลยครับ ยืนยัน ด้วยเกียรติของอดีตศิษย์เก่าซีเกท โชคชัย ครับ

Quote Originally Posted by PtGO View Post
    1.ช่วยแนะนำ UPS หน่อยสิคับ หรือว่ายี่ห้ออาไรก็เหมือนๆกัน??
    2.แล้วเวลาซื้อ UPS ต้องดูองค์ประกอบอะไรบ้างคับ??
    สำคัญที่สุดคือ เลือกให้พอกับการมใช้งาน เช่น จอกินไฟกี watt แล้วอุปกรณ์ต่างๆ สมมติใช้ไฟ 300 watt
    คิดเป็น VA โดยเอา WATT*1.4 (ค่า1.4 เป็นการประมาณค่าของจริงไม่เท่านี้) จะได้ค่า VA ของ UPS

OverclockZone Member layjung's Avatar
    บางบัวทอง นนทบุรี

1. APC ยี่ห้ออื่นไม่ทราบ แต่เคยใช้ Syndome รุ่นราคาถูกน่าผิดหวังมาก
    2. ถ้าไฟตกเลือกที่มี Stabilizer ,เลือกขนาดKVAให้เหมาะสมกับกำลังการใช้ไฟฟ้าของอุปกรณ์ เพื่อให้เวลาในการสำรองไฟของUPS มีเวลาพอที่จะทำการเซพข้อมูล

OverclockZone Member zicmaxx's Avatar

แบตเตอรี ไปเดินหาที่บ้านหม้อดีกว่าครับ
    เยอะแยะ เป็นแบตเตอรรี่แห้ง ดู Spec ดูรุ่นให้ดี
    หรือไม่ก็เอาอันเก่าไปด้วย

ส่วนแบตเก่า อย่าเอาไปทิ้ง
    หรือ เก็บไว้ ด้วยการไม่ใช้งาน นะครับ เสียของ

มันมีประโยชน์มากมาย
    ผมแนะนำ ถ้ามีคนขอซื้อ แล้วคุณคิดว่าเค้าใช้จริงๆ ก็ขายไปถูกๆหน่อยก็ได้
    แต่ถ้าขายร้านผมก็ไม่แนะนำ เพราะเดี๋ยวมันเอามาเก็งกำไรหลอกขายคนไม่รู้อีก

OverclockZone Member pra1739's Avatar

เป็นเสียวหนึ่งของความคิดเห็น
    1ไฟที่การไฟฟ้าจ่ายมา Volt ต่ำกว่า 200 v จะมี Stabilizer tap จะเกิดไฟกระพริบ 0.02sec
    เพื่อ Keep Volt ไม่ต่ำกว่านี้
    บ้านผมก็ชานเมือง ไฟวัดได้ 180v Comp Restart บ่อยมาก ตอนไฟกระพริบ
    บางที่ก็หา Comp หา Hard ware ไม่เจอ ก็มี
    กำ..UPS ก็มาจากไป PSU ก็ไม่ค่อยจะดีอีก จึงลงทุน PSU Liberty 620w Auto volt 110-220v
    บวกกับ Noise filter 15A (900บาท) คิดว่าถ้า PSU พังก็เคลม เพราะประกัน 5ปี วัดใจกันดู - -"
    ใช้งานมา ก็นานพอสมควร ปีกว่าๆ ไฟมันจะตก จะกระพริบก็ช่าง ก็เปิดตลอด (UPS ยังไม่ได้ ใช้
    เพราะยังไม่ได้ซ่อมเลย) แต่ถ้า ของคุณไฟ ดับ ก็ต้องพึ่ง UPS นะ ได้สัก 10-15 นาทีก็ยังดี
    แต่การไฟฟ้าไม่ปล่อย ให้ดับหรอก( การไฟฟ้าสูญเสียรายได้มากเหมือนกัน บางรายถือโอกาสฟ้องร้องด้วย - -")
    2. Ah ตัวนี้ สำคัญ ต้องเท่าของเดิม (ตอนRechargedไม่มีปัญหา แต่ตอน Charged จะรับไม่ไหว)
    3. แน่นนอนอยู่แล้ว จะพังเร็วหรือช้าเท่านั้นเอง

รูป Noise filter อย่างนี้ก็ได้..

OverclockZone Member zicmaxx's Avatar

Noise Filter ราคาก็ไม่ถูกน่อ -_-"

OverclockZone Member rc4739's Avatar
    สำโรง บางนา เสรี เมืองทอง ไอทีสแควร์

Noise Filter ที่บ้านหม้อมีเยอะครับ ราคาไม่แพง ขนาดเล็กๆ (3 แอมป์) สัก 50 บาทเห็นจะได้
    แต่ปัญหาคือต้องมาต่อเอง ยุ่งยากมากสำหรับคนไม่เป็น
    ถ้าใช้ UPS ดีๆ (แพงๆ) ก็จะมีเจ้าตัวนี้ให้อยู่แล้วครับ

OverclockZone Member beersonic's Avatar

UPS ผม battery ก็หายเหมือนกัน เมื่อก่อนตอนไฟตก ไฟกระชาก คอมผมจะไม่เป็นไร ตอนนี้ไฟตกไฟกระชาก คอมดับ = =' เศร้าอยู่

OverclockZone Member REDSTORM's Avatar
    Tha Muang, Kanchanaburi

http://www.apc.com/resource/include/...sku=BE500%2DAS

้รุ่นนี้เป็นไงมั่งครับ ดีป่าว?

ผมใช้อยู่

OverclockZone Member sukcharean's Avatar

350

OverclockZone Member :[HARDMAN]:'s Avatar

เอา upsยี่ห้อ apcครับ เอาตัวที่มีStabilizerช่วยกรองไฟฟ้าให้นิ่งและเรียบ แล้วหาพวกpsuวัตแท้เต็มๆสักตัวจะมีระบบป้องกันไฟช๊อต ไฟตก ไฟเกิน ไฟกระชาก เอาแบบป้องกัน2ชั้นไปเลย

OverclockZone Member jenjj69's Avatar

ความรู้ครับ จด

ผมก็อยากซื้ออยู่เหมือนกันเนี้ย ครับ แต่ดูว่า คอมเรา กะจอ มันใช้ไฟก็ Watt อ่ะครับ เลยเลือกขนาด ๅUPS ที่จะซื้อไม่ได้ซะที

OverclockZone Member อิมพีเรียล's Avatar

มาดูคนขุดเฉยๆนะ

OverclockZone Member maxx2007's Avatar

Quote Originally Posted by อิมพีเรียล View Post
    มาดูคนขุดเฉยๆนะ

OverclockZone Member converseboy's Avatar
    Ubonratchatani 34000

ยังขุด มา อีก เห้อ

Bookmarks

Bookmarks