Announcement

Collapse
No announcement yet.

Mosfet เบอร์ APM30055L

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Mosfet เบอร์ APM30055L

ตัวที่ว่านี่ มีหน้าที่ทำอะไรอ่ะครับ พอดีว่าM/Bเพื่อนผมไอ่ตัวเนี้ยมันไหม้ - -" แล้วหลังจากนั้นก็เข้าวินโดว์ไม่ได้ลงใหม่ก็ค้าง จอฟ้า แฮงค์แหลก ทำอะไรไม่ได้สักอย่างน่ะครับ - -" แล้วถ้าเปลี่ยนคิดว่ามันจะหายมั้ยอ่ะครับ - -"

โอ๊ะ ผิดครับๆๆ APM3055L

Comment

3055 ที่เคยใช้มามันเป็น transistor มั่งครับ ไม่ใช่ fet

Comment

จากการค้นหาด้วย Google

มันเป็น N-CHANNEL ENHANCEMENT MODE MOSFET

ดาต้าชีทดูนี่เลยครับ

http://pdf1.alldatasheet.com/datashe.../APM3055L.html

ส่วนมันทำหน้ามีอะไรนั้นไม่รู้

Comment

ส่วน 3055 ที่เป็นทรานซิสเตอร์ อันนั้นมันต้องขึ้นต้นด้วย 2N ครับ

2N3055 เป็น NPN TRANSISTOR
          2N2955 เป็น PNP TRANSISTOR
          ตัวถังจานบิน

Comment

Originally posted by ผู้มาเยือน......... View Post
            3055 ที่เคยใช้มามันเป็น transistor มั่งครับ ไม่ใช่ fet
            มอสเฟต เน่อ ไ่ม่ใช่ทรานซิสเตอร์ แล้วก็ ขอบคุณมากคร้าบที่ช่วย ตอนนี้หาได้แล้วคร้าบ - -"

Comment

มอสเฟตมันก็คือทรานซิสเตอร์ชนิดหนึ่งนั่นแหละครับ แต่มันมีโครงสร้าง P/N แตกต่างกัน โดยทั่วไปเจ้ามอสเฟตบน MB นี่มันทำหน้าที่เป็น Output ให้กับภาคปรับแรงดันไฟบน MB ครับ คือทำให้ไฟที่ส่งมาจาก PSU เรียบคงที่และได้ Voltage ตรงตามที่ต้องการ มันจะปรับ เพิ่ม-ลด ให้เราได้ด้วยเมื่อเราสั่ง (สั่งใน Bios) ดังนั้นถ้ามันเสีย ก็แน่นอนว่าแรงดันไฟบน MB ค่าใดค่าหนึ่งต้องผิดปกติแน่

ช่างซ่อมแก้ได้ครับ ตลาดอะไหล่มีเยอะ หาเบอร์เทียบได้เป็นกระบุง ถ้าเปลี่ยนใหม่เอาที่มันจ่ายกระแสได้เยอะๆไว้ก่อน จะได้ไม่ไหม้ง่ายๆ เผลอๆ ถ้าเปลี่ยนไปใช้ตัวใหม่ที่ว่าแล้วอาจจะคล๊อกได้ดีขึ้นด้วย

ให้ช่างเขาซ่อมแล้วให้เขาหาสาเหตุที่ทำให้มันไหม้ด้วยนะครับ ถ้ามันไหม้เพระเป็นไปตามสภาพก็แล้วไป แต่ถ้าไหม้เพราะเหตุบกพร่องอื่นๆก็ต้องไปแก้เหตุนั้นเสียก่อน ไม่งั้นเดี๋ยวก็ไหม้อีก

(ผมไม่ใช่ช่างซ่อม MB นะครับ เพียงแต่คลุกคลีกับอีเล็กโทรนิกส์มานาน)

Comment

ไม่อยากเปิดประเด็น
                Last edited by zicmaxx; 15 Apr 2007, 10:00:15.

Comment

Originally posted by zicmaxx View Post
                  ไม่อยากเปิดประเด็น
                  - -a ม ประเด็นไรอะครับ หุหุหุ

Comment

Working...
                  X