Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถ้าซื้อ xfx 7900gs จะคุ้มไหมครับ ? ช่วยตัดสินใจหน่อย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถ้าซื้อ xfx 7900gs จะคุ้มไหมครับ ? ช่วยตัดสินใจหน่อย

ผมจะซื้อ VGA ใหม่ครับ แต่ว่า MB มีแต่ AGP
    ผมมองรุ่นนี้ไว้ครับ XFX GeForce 7900GS AGP 256MB. Normal Edition

ราคาประมาณเท่าไรครับ ทั้งของใหม่ และ มือสอง

หรือว่า มองรุ่นอื่นจะดีกว่าครับ

หรือว่า เปลี่ยน MB เป็น PCI-E ซื้อ GF s8xxx ไปเลยดีครับ
    ช่วยตัดสินใจหน่อยครับ
    ( แต่กรณีนี้ คงต้องเปลี่ยนหลายอย่างนะครับ )

รับทุกความคิดเห็นครับ ค่าย ATI ผมก็เล่นได้ครับ ไม่ยึดติดฝ่ายใด

ดูสเปกของเก่าคุนหน่อยสิครับ

Comment

8,090 ฿ ที่ Busitek

Comment

ถ้ามีงบเปลี่ยนยกชุดไปเลยครับ

Comment

7900GS galaxy แรงสุดแถมถูกกว่าด้วย ราคาซื้อ XFX AGP นี่
          เพิ่มเงินอีกหน่อยแล้วเปลี่ยน MB ดีกว่า (โปรดติดตามข่าวการ์ดจอ
          ดีๆนะครับช่วงนี้ 8600 จะมากลางเดือนนี้แล้ว)

Comment

Originally posted by Talent`aOn View Post
            ดูสเปกของเก่าคุนหน่อยสิครับ
            CPU : P4 2.8E
            MB : Intel D865PERL : SystemBus 800MHz AGP8x DDR400
            RAM : Kington 400Mhz 1Gb (512x2)
            VGA : ELSA FX5600

Comment

หมดสิทธิ์เปลี่ยนเมนบอร์ดเลยครับงานนี้ แนะนำเอา X1950GT ดีกว่า น่าเล่นกว่าครับถ้ายังไม่อยากเปลี่ยนเครื่องใหม่

Comment

Originally posted by Some1 View Post
                หมดสิทธิ์เปลี่ยนเมนบอร์ดเลยครับงานนี้ แนะนำเอา X1950GT ดีกว่า น่าเล่นกว่าครับถ้ายังไม่อยากเปลี่ยนเครื่องใหม่
                จริงๆ อยากจะเปลี่ยนแล้วเหมือนกันนะครับ อิอิ เพราะดูจากเทคโนโลยีใหม่ๆ ทั้ง Dx10 อีก
                แต่ไว้รอสักสิ้นปีก่อน หรือรอดูเทคโนโลยีใหม่ๆ ค่อยเปลี่ยนยกชุด

ส่วนช่วงนี้ อัพไปก่อน

เข้าเรื่องกันดีกว่า
                X1950GT ช่วยแนะนำหน่อยครับ ใช้การ์ดค่ายไหนดีครับ
                (AGP นะงับแง่มๆ ช่วยแนะนำหน่อย)

ขอบคุณคร๊าบ

Comment

เปลี่ยนเป็น Ath 3000+ ก็ได้ครับ ขายบอร์ดกับ CPU ซะ แรมไช้อันเดิม

น่าจะได้สามพันขึ้นครับ ซื้อ 3000+ กับบอร์ด Pcie-x สบายๆ

Comment

หง่า เริ่มลังเล เอาไงดีอะ

Comment

X1950GT AGP มี 2 ยี่ห้อครับ Spark ก่ะ Sapphire ของปาร์กให้แรมมา 512 ส่วน Sap ให้มา 256 ปาร์กราคา 7,XXX ส่วน Sap 6,490 เป็นราคาจากเวบ HWH (ซึ่งไปซื้อจริง ๆ อาจถูกกว่านี้นิดหน่อย) แนะนำว่าเล่นยี่ห้อ Sapphire ดีกว่าครับ

Comment

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำมากๆครับ

เลือกไม่ถูกจริงๆ อันนี้ใน AGP นะครับ ข้อมูล เอาไว้เผื่อใครสนใจครับ
                        (ราคาในประเทศไทย หาดูเองนะครับ บางรุ่นต้องสั่งเองนะครับ)

XFX GeForce 7950GT 550M (ราคา ณ วันนี้ประมาณ 225,90-280,20 EURO)
                        : 550MHz
                        Pixel-Shader : 24
                        Shader Version : 3.0
                        Vertex-Shader : 8
                        Pixel-Pipelines : 24
                        DirectX : v9.0
                        : 512MB
                        : DDR3-SDRAM
                        : 1400MHz
                        : 1.4 ns
                        : 256 Bit

XFX GeForce 7900GS 450M (ราคา ณ วันนี้ประมาณ 181,90-210,00 EURO)
                        : 450MHz
                        Pixel-Shader : 24
                        Pixel-Pipelines : 24
                        : 256MB
                        : 1320MHz

SAPPHIRE Radeon X1950GT (ราคา ณ วันนี้ประมาณ 139,93-176,90 EURO)
                        : 500MHz
                        Pixel-Shader : 36
                        Pixel-Pipelines : 16 (ถ้าอ้างว่ามากกว่านี้ ไม่แน่ใจว่ายังไงนะครับ)
                        : 1200MHz

SAPPHIRE Radeon X1950Pro (ราคา ณ วันนี้ประมาณ 194,97-264,18 EURO)
                        : 580MHz
                        Pixel-Pipelines : 12 (ถ้าอ้างว่ามากกว่านี้ ไม่แน่ใจว่ายังไงนะครับ)
                        : 512MB

GECUBE Radeon X1950XT (ราคา ณ วันนี้ประมาณ 207,86-249,95 EURO)
                        : 620MHz
                        Pixel-Pipelines : 12 (ถ้าอ้างว่ามากกว่านี้ ไม่แน่ใจว่ายังไงนะครับ)

Comment

7900GS มีแค่ 20 Pixel Pipeline ครับ (แล้ว Vertex ก็น่าจะมีแค่ 7) ส่วนพวก X1950Pro/GT นี่ 12 ท่อจริงครับ แต่มี Shader unit ย่อย ๆ ในแต่ละท่ออยู่ 3 ก็เป็น 12*3=36 ครับ ส่วน XT นี่น่าจะมี 16*3=48 นะ

Comment

Originally posted by Some1 View Post
                            7900GS มีแค่ 20 Pixel Pipeline ครับ (แล้ว Vertex ก็น่าจะมีแค่ 7) ส่วนพวก X1950Pro/GT นี่ 12 ท่อจริงครับ แต่มี Shader unit ย่อย ๆ ในแต่ละท่ออยู่ 3 ก็เป็น 12*3=36 ครับ ส่วน XT นี่น่าจะมี 16*3=48 นะ
                            โอ้ว ขอบคุณครับ

ถ้าเป็นแบบนี้ SAPPHIRE Radeon X1950GT ก็น่าเล่นมากใช่ไหมครับ ทั้งคุณภาพและราคา
                            หรือจะ SAPPHIRE Radeon X1950Pro ดีนะงับ แง่มๆ

Comment

แนะนำว่าอย่าเพิ่งรีบเลยครับ รอดูราคาของ 8600 series ก่อนดีกว่ามั๊ยครับ

Comment

Working...
                              X