overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 10 of 10

Thread: ถามเรื่อง X-Fi หน่อยครับ

OverclockZone Member bittersweet's Avatar

Default ถามเรื่อง X-Fi หน่อยครับ

คือผมซื้อลำโพง Klipsch promedia gmx 5.1 มาแล้วอ่ะครับ
    อีก 3-4 วันจะไปซื้อ Xfi มาใส่ด้วย

ไม่ทราบว่า Xfi extreme music รุ่นเล็กสุดมี Optical Output มาให้รึเปล่าหรอครับ
    แล้ว ถ้าสมมุต ต่อผ่าน Analog กับ Optical ผมที่ได้จะแตกต่างกันมากขนาดไหนหรอครับ
    มีใครเคยลองเปลี่ยนเทียบดูมั่งมั้ยครับ

เท่าที่ลองดูๆ ผมไม่เห็นรุ่น xtreme music มันจะมี optical output ต้องเอารุ่นใหญ่กว่านั้น ประมาน 9พัน ถึงจะมี

ใครทราบรบกวนบอกหน่อยนะครับ

OverclockZone Member bittersweet's Avatar

ไม่ทราบว่ารุ่น
    http://www.thanni.com/index.php?main...oducts_id=3113
    ที่มี Xram

กับ
    http://www.thanni.com/index.php?main...oducts_id=3112

มีความแตกต่างกันขนาดไหนหรอครับ

ว่าแต่ Optical INPUT กับ COAX INPUT
    คุณภาพที่ได้จะต่างกันไหมครับ

แล้ว Xfi รุ่นเล็ก Extreme Music มี output แบบ Coax มั้ยครับ

OverclockZone Member พจน์'s Avatar

Coaxial สไตล์เสียง สามารถปรับเปลี่ยนได้ตามสายที่คุณใช้ครับ
    Digital เสียงจะออกคงเดิมมากๆ ถึงแม้จะเปลี่ยสายไปใช้ที่แพงกว่าด็ตาม เบสอาจะบางไปนิด
    แต่แทนที่ด้วยลายละเอียดของเสียง

***ถ้าเน้นฟังเพลง แนะนำต่อช่อง Coaxial ครับ สายเชื่อมสัญญาณดีๆ หน่อย เสียงมีเนื้อมีหนัง
    น่าฟังกว่าครับ***

OverclockZone Member mooh's Avatar

Optical Output ไม่มีครับ ที่ตัวการ์ด ต้องใช้ไอ้เนี่ยครับ
    http://creative.com/products/product...5&product=1780

Quote Originally Posted by พจน์
    เท่าที่เห็นนะครับ(บนเว็บ) รูปมันก็เล็กจิงๆ ไปดูในเว็บครีเอทีฟแล้ว
    ได้สามารถรายละเอียดมา ดังนี้ครับ
    เท่าที่อ่านเสปกจากเว็บแล้ว สงสัยต้องเสียตังซื้อ ไอ้นี่เพิ่มหละครับ
    http://www.creative.com/products/pro...6&product=1780
    ซึ่ง บังซบจิงๆ เล้ยยยยย การ์ดราคาขนาดนี้ดันแทงกั๊ก ต้องซื้อ
    Option เพิ่มอีก

ในความเห็นของผมนะ ราคาการ์ดขนาดนี้ ไม่คุ้มครับ ถ้าจะซื้อเพื่อเอา
    พอร์ท Digital out อย่างเดียว เพราะอะไรนั้น ผมจะอธิบายละกัน

รายละเอียดคืออย่างนี้ครับ การที่การ์ดเสียงราคาแพงๆ นัน นอกจากได้เสียงที่ดีแล้ว ส่วนใหญ่ก็มีอุปกรณ์ไฮโซตรึม แต่ดูดีๆนะครับ
    จากที่ผมเคยบอกไปเมื่อเมลที่แล้วเรื่องการทำงานของ Digital out
    คงจำได้นะครับมันแทบจะไม่ได้ไปยุ่งกี่ยวกะสันญาณเลยนะครับ
    สันญาณ100%เพียวๆเลย ดังนั้นการ์ดเสียงไฮโซแค่ไหนก็ไม่ได้ใช้ประโยชน์จากการ์ดแพงเท่าไหร่เลยนะครับ(30% เองมั้ง) เพราะจะใช้
    งานเต็มก็ต้องต่อผ่านช่อง Analog เป็นแชนเนลๆ ไป(ลองมองลำโพง
    5.1, 7.1 Ceative ดูนะครับ ใช้สายต่อเป็นแชนเนลต่อเชนเนลเลย)
    แต่คุณต่อผ่านช่อง Digital เองนะครับ...

ดังนั้นในความเห็นของผมนั้นคุณเปลี่ยนแมนบอร์ดรุ่นที่มีรองรับ
    Digital Out ดีกว่าครับ(หาตัวที่รองรับ CPU รุ่นใหม่ด้วยก็ดีครับ)
    ในราคาค่าซื้อการ์ด + ขายแมนบอร์ดเก่าออกไป ยังคุ้มกว่านะครับ
    เผลอๆ ถูกว่าค่าการ์ดเสียงอย่างเดียวอีก เพราะลำโพงคุณดีมากอยู่แล้ว ให้ลำโพงเป็นตัวถอดรหัสเสียงดีกว่าครับ แถมยังได้บอร์ดใหม่ด้วย ถ้าได้แมนบอร์ดมา และต้องการอัพให้เสียดีขึ้นก็เปลี่ยนสายนำสันญาณและสายลำโพงแทนครับ รับรองว่าเสียงดีขึ้นครับ ผมก็ใช้
    ซาวน์ออนบอร์ด ต่อช่อง Digital out ก็ไม่เห็นเดือดร้อนหรือเสียงห่วยนะครับ อย่าคิดมากครับผมและอีกมากพิสูจน์แล้วว่าออนบอร์ดใช่ว่าจะห่วยกว่าซื้อเพิ่มเสมอไป

***ปล.ถ้ายังต้องการการ์ดเสียงตัวอยู่ผมแนะนำให้เล่นตัวอื่นครับ
    หาตัวที่มี Digital Out แบบ Coaxial ก็พอครับ 2000 กว่าบาท
    อย่าเพิ่งอุปทานะครับว่า X-Fi เสียงมันจะเลิศเลอกว่าตัวธรรมดา
    เพราะว่าเราใช้พอร์ท Digital out อย่างเดียว เทียบสเปกของการ
    ส่งสัญญาณแบบ Digital ก็พอครับ อย่าคิดเพื่อไว้ในอนาคต เรา
    จะได้ใช้ช่องและลูกเล่นที่เหลือของมันนะครับ อาจจะมันช่วงแรกๆ แต่ในที่สุดเราก็ไม่ไปแต่งหรือเสียบอะไรอีก นอกจากฟังธรรมดาๆ ครับ
    ลูกเล่นของการ์ด Creative X-Fi ส่วนใหญ่จะรองรับลำโพงของยี่ห้อมันเองครับ อย่างเช่นระบบ EAX® ADVANCED HD เราก็ไม่ได้ใช้มัน ให้ดูที่จำนวน Bit ของการถอดรหัสข้อมูลครับ ตัวที่คุณสนใจ
    ถอดรหัสที่ 24 bit ครับ และ 24 bit รุ่นอื่นๆก็มีครับ ***

ถ้าเป็นอย่างที่ท่านนี้ว่ามา .......

งั้นการที่ผมจะต่อ Optical Output ออกจาก Xfi ก็ไม่ค่อยมีประโยชน์น่ะสิครับ??
    ตอนนี้ งงมากครับ ตอนแรกคิดว่า ถ้าใช้ Xfi จะทำให้ได้สัญญาณรายละเอียดเสียงที่ดีกว่าพวก on board และถ้าใช้สาย optical output ก็อาจจะทำให้ได้เสียงที่ดีกว่าที่จะต่อออกมาจาก analog

OverclockZone Member พจน์'s Avatar

- ไม่ใช่ไม่คุ้มครับ แต่ผมไม่อยากให้คุณเสียเงินมากโดยใช่เหตุ เพราะความกลัวว่าจะเสียงไม่ดีไงครับ
    คือจากราคาการ์ด X-Fi+ค่าอุปกรณ์เสริมทำให้ต่อ Digital out ได้ มันจะแพงและผมกลัวคุณจะใช้
    ความสามารถของมันมะคุ้มเงินนาซิ แบบขี้ช้างจับตั๊กแตน(ตัวใหญ่นิ๊ดนึง 555+)
    - ดังนั้นถ้าค่าการ์ด+อุปกรณ์เสริม มันแพงอัคโข ทำไมไม่ลองซื้อบอร์ด ท่าทางจะถูกว่านะ
    ถ้าเทียบจากการใช้ช่อง Digital out ของการ์ดรุ่นไม่บิ๊กๆ กับออนบอร์ดมันไม่
    แตกต่างกันจะเห็นผลมากมายหรอกครับ ผมลองมาเระ
    - ต่อช่อง Optical out เสียงย่อมดีกว่า Analog อยู่แล้ว
    - แต่ถ้างบไม่อั้น ต้องการความไฮโซ (555+)ก็ซื้อตามกำลังความต้องการของท่านเลยครับ
    Last edited by พจน์; 7 Oct 2006 at 20:04:38.

คือว่า อาทิดหน้าจะไปซื้อ คอมอยู่แล้วน่ะครับ
    ที่สนๆอยู่ก็รุ่น DS4 น่ะครับ เท่าที่ๆดู ไม่น่าจะมี digital out
    ก็เลย มองๆๆหา sound อยู่ซักตัวน่ะคับ

คือถ้าจะซื้อซาวน์การ์ดของ Creative คงไม่พ้นต้องซื้อ อุปกรณ์หละครับ
    http://www.creative.com/products/pro...6&product=1780
    ยกเว้นคุณจะซื้อรุ่นแบบ ต่อภายนอก หรือรุ่นใหญ่ๆ ที่มีแถมกล่องเชื่อมต่อมาให้ต่างหากครับ

***เตรียมเงิน และเตรียมหาที่ซื้อให้ดีก่อนออกไปซื้อนะครับ ผมกลัวว่าตัวต่อเพิ่มนั้น
    จะหาซื้อไม่ได้ง่ายๆ นะครับ เพราะดูจากเว็บ Creative แล้ว
    การ์ดเสียงแบบเดี่ยวๆ แบบ Internal ไม่มีกล่องแยกพิเศษ
    นั้นต้องพิ่งไอ้ตัวพ่วงบ้านี่ทุกอันเลยซิน่า.......(- -")
    ดังนั้นถ้าไม่มีตัวนี้ผมเกรงว่าจะใช้ Digital out ไปยังลำโพงไม่ได้นะครับ
    --------------------------------------------------------------
    ....แต่ ครับแต่ ผมมีข้อสังเกต ผมว่าผมมองเห็นตัวหนังสือลางๆ บนสันการ์ด
    ว่าพอร์ทบนการ์ดรูสีดำหรืออะไรประมาณเนี้ย ที่เป็น Mini jack นั้นปั๊ม คำว่า
    SDIF(Digital) บนขอบการ์ดด้วยนะครับ
    อาจจะต้อง ใช้หัวแปลงแบบที่คุณให้ผมมากับลำโพง Boston(RCA>Mini jack)
    อาจจะใช้ได้นะครับ...
    ถ้าที่ผมเห็นมันถูกต้องมันอาจจะ เน้นนะครับ "อาจจะ " ไม่ต้องซื้อตัวต่อแยกเพิ่ม
    ครับ ถ้าตามที่ผมเห็นนั้นถูกต้อง ไอ้กล่องต่อพ่วงเพิ่ม นั้นอาจทำให้เพิ่มแค่ช่อง
    จากออก/เข้า เพียง 1 ช่อง เป็น 1 ชุดเข้าออกแยกจากกันครับ

***ลองสอบถามตัวแทนจำหน่ายก่อนให้ดีก่อนซื้อนะครับ***
    ***หรือลองไปขอดูตามร้านขายแล้วพลิ๊กดูให้เห็นจะจะเองครับ
    แล้วโทรถามตัวแทนจำหน่ายอีกทีครับ****
    Last edited by พจน์; 7 Oct 2006 at 23:54:20.

ขอบคุณมากครับบบบบ
    เดี๋ยวผมจะลองสังเกตดูก่อนละกันครับ

Bookmarks

Bookmarks