Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่องวิธีการใช้ UPS หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่องวิธีการใช้ UPS หน่อยครับ

สงสัยมานานแล้วครับ ว่า UPS นี่เวลาปิดคอมต้องปิด UPS ตามด้วยมั้ย บางคนบอกว่าไม่ต้องไปยุ่งกับมันเลย ผมใช้แบบไม่ปิด UPS มานานแล้ว แต่เวลาไฟดับมันจะมีไฟสำรองไว้ประมาณไม่ถึง 10 นาทีเอง แล้วจริง ๆ แล้วควรปิดด้วยมั้ยครับ

ควรปิดครับ มันเปลืองไฟโดยใช่เหตุ
    นอกจากว่าหลังจากไฟดับแล้วเราใช้คอมต่อเป็นเวลานาน ก็ปล่อยให้มันชาร์ตไฟเข้าแบตสักหน่อย

Comment

แล้วถ้าไม่ปิด UPS มันจะไม่ชาร์จตัวมันเองหรือครับ

Comment

ไม่ใช้แล้วปิดไปเลยครับ

Comment

Originally posted by sirapob View Post
          แล้วถ้าไม่ปิด UPS มันจะไม่ชาร์จตัวมันเองหรือครับ
          ถ้าไม่ปิดมันก็จะชาร์ต ในกรณีที่แบตที่ใช้สำรองไฟถูกใช้งานไป แต่ถ้าแบตมันเต็มแล้วมันก็ไม่ชาร์ตครับ
          ปรกติเวลาเปิดคอมใช้มันก็ชาร์ตอยู่แล้วล่ะครับ เพราะฉะนั้นไม่ใช้งานก็ปิดไปซะ ประหยัดไฟ

Comment

ขอบคุณครับ กระจ่างซักที หลังจากทำตัวเป็นเซอเวอร์มาซะนาน สงสัยใกล้พังแล้วมั้ง ประมาณว่าเปิด ups ปุ้บ คอมก็เปิดเองโดยอัตโนมัติ ซะงั้น

Comment

Working...
            X