Announcement

Collapse
No announcement yet.

ระวัง ประกันของ DCOM

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ระวัง ประกันของ DCOM

เรื่องมีอยูว่า ซื้อ asus 6800gt ราคาประมาณ 14500 บาทประกัน dcom ใช้ตามปกติประมาณ ปี กว่า เกิดเสีย ไม่แสดงภาพ
    เอาไปเคลม ช่างบอกว่าเห็น ไอซีไหม้นิดหน่อย บอกว่าประมาณ 7 วันได้ของ ผ่านไปแล้ว 7 วัน เลยรอจน 2 อาทิตย์ โทรไปถามที่พันทิพย์บอกว่ามีปัญหาเรื่องการเคลม ให้โทรไปศูนย์ใหญ่ ศูนย์ตอบว่าไม่รู้เคลมได้หรือเปล่า ถ้าเคลมไม่ได้ก็คืนสินค้าให้ เลยถามไปว่าก็ใช้ตามปกติ ไม่ได้ไปโอเวอร์คล็อก หรือทำอะไรเลย ถ้าเคลมไม่ได้แล้วมีประกันไปทำไม ราคาไม่ใช่หลักพัน แต่เป็นหลักหมื่น เลยบอกให้ติดต่อหลัง สงกรานต์อีกทีนึง แต่ก็ไม่รู้ว่าจะเคลมได้หรือไม่ มีปัญหาก็ไม่โทรแจ้ง รอว่าเมื่อไหร่จะโทรมา จนต้องโทรไป เลยบอกให้เพื่อนๆ ระวังประกัน dcom ไว้นิดนึงกับของแพงๆ อาจจะไม่ได้เป็นอย่างที่คิด

ไอซีไหม้นิดหน่อย

อย่างนี้เค้าคงจะให้เครมนะ ตอนไปเครม นะ ดูหรือป่าว ว่าเค้ามีข้อยกเว้นในการเครมยังไง ถึงจะไม่ได้คล๊อก แต่ถ้ามันไหม้ ก็จนปัญญาจิงๆ ทำใจเถอะ

Comment

แสดงว่าของที่นำมาขายอาจด้อยคุณภาพกว่าที่คิด
      เพราะเพียงใช้งานปรกติ กลับมีปัญหาแแบบนี้ ถ้าผลลัพธ์คือต้องซื้อใหม่
      ยี้ห้อถูก ๆ ทั่วไปอาจเป็นทางเลือกที่่่ดี เพราะเวลาเกิดอาการคล้าย ๆแบบนี้จะได้ซื้อใหม่ไปเลย
      ไม่งั้นเขาจะตัดใจจ่ายแพงซื้อของที่คิดว่ามีคุณภาพหรือบริการหลังขายที่ดีไปทำไม

Comment

ที่ไหม้ก็ไม่ได้เห็นเอง เจ้าหน้าที่บอก
        พอดีก็ไม่เคยอ่านนะ เคยที่รู้มาว่าจะไม่รับผิดชอบกรณีที่ใช้งานนอกเหนือปกติ
        ถ้าคุณพูดอย่างนั้น ถ้าคุณซื้อของสักอย่างเป็นหลักหมื่่น บอกประกัน 1 ปี ใช้มาได้สักเดือน แล้วไอซีไหม้ เขาบอกคุณว่าไม่รับ ประกันเพราะ ไอซีไหม้ รับได้ไหมละ
        หรือว่าอุปกรณ์ อีเลคโทรนิคส์ไม่มีสิทธิ์ไหม้
        ก็จะได้รู้ไปว่าสินค้า asus ไม่มีคุณภาพ ราคาก็สูง แถมคนขายก็แย่อีก
        ที่มาเล่าก็แค่อยากให้ระวัง กันไว้ ว่ามีประกันจาก dcom ก็ไม่ใช่ว่าจะรู้สึกปลอดภัย
        แบรนที่อาจจะไม่ใหญ่เท่าเขายังรับประกันเลย แถมบอกว่า life time อีกต่างหาก
        ลองมาแล้วด้วย ไม่เคยคิดว่าดิสก์ทรบิ้วเตอร์ใหญ่แต่ใจไม่ใหญ่ตาม

มาเล่าให้ฟัง จะไหม้หรือไม่ไหม้ ผมไม่สนหรอก แค่อยากให้ระวังdcom ไว้แค่นั้นเอง คุณอาจจะเป็นเจ้าหน้าที่ ผมก็ไม่สน ไม่ให้เคลมก็ไม่เป็นไร ผมไม่ได้ใจขาด ชีวิตหาไม่
        สำหรับผมเงินเท่านี้อาจจะไม่มาก แต่สำหรับน้องๆที่เก็บเงินเป็นแรมปี แล้วเจอลักษณะนี้ ผมว่ามันน่าสงสารเขา เหมือนคุณเอาเปรียบเขา เข้าใจไหมครับ

Comment

ถ้าเจอแบบนี้ก็แย่เหมือนกันนะเนี่ยะ แต่ลองติดต่อเขาอีกทีหลังสงกรานต์นะอาจเคลมได้ก็ได้....

Comment

เมื่อก่อนจะซื้อของอะไรก็ต้องถามว่าประกันอะไร ผมจะเลือก Dcom ตลอด แพงกว่านิดหน่อย แต่เรื่องประกันถือว่าโอเค แต่ตอนนี้หลังจากโดน Dcom บริการเรื่องการเครมแล้ว บอกตามตรงครับ ตอนนี้ประกันอะไรก็ได้ขอถูกๆไว้ก่อนเลย(ไม่มีประกันยังไม่สนเลยครับ) ห่วยเหมือนกันหมดตอนนี้ โดยเฉพาะของ Dcom ห่วยลงมากๆ รุ้สึกเสียดายมาตราฐานของ Dcom เมื่อก่อนมาก เพราะระยะหลังนี่ ของทุกชิ้นที่ประกัน Dcom มีปัญหาเวลาเครมมากจริงๆ บ๊ายๆ Dcom

Comment

อันนี้ ผม โดนมาแล้วครับ

แต่ที่ผม เจ็บใจ มัน ยิ่งกว่านี้
              บอร์ดผม ประมารว่า bios เสีย เอาไป เครม Dcom
              มันบอกว่า อยู่นอกเงื่อนไข ผมก็ว่า มันทำไม นอกเงื่อนไขหว้า
              สรุป คือ มันบอกว่า มีสนิม ที่ ตรงช่องเสียบ เครื่อง พริ้น รอบๆ
              ผมก็ ดู ก็มีจิงๆ ของผมใช้มา 1 ปีก่า มันรับประกัน 2ปีมั้งฃ
              ผมก็ แกล้งถามมันไปว่า แล้วจะทำยังไง ให้ไม่เกิน สนิม มันก็บอกว่าก็รักษาให้ดี แค่นี้

ผมก็ เลยบอกมันไปว่า สนิท เกิดจากอะไร ครับ มันก็ทำหน้า งง
              ผมก็เลยตอกหน้ามันไปว่า ถ้ามี บอร์ดตัวไหน รักษาให้ดี แล้วไม่เกิดสนิม ผมเหมาหมด
              แสดดดด เงื่อนไข มันเอาเปรียบโครต ผม ก็โวยวายเสียงดังไปงั้นละ ซะใจ
              ที่ผมโวย ก็ JIB ที่เชียร์ครับบบบบบ

สรุปคือ มันไม่เคลมให้ เพราะอยุ่นอกเงื่อนไข 5 อย่าง นี้ละ
              ที่จำได้ ก็ ห้าม อะไหล่ ไหม๊ กะ สนิม นี้ละเจ็บแสบมาก

Comment

อะใจเย็นๆกันครับ ของเค้าประกันถูกต้องแล้วครับ เถียงไม่ได้
                ลองเข้าเว็บไปดูสิครับเงื่อนไขการรับประกันต่างๆอะ ส่วนมากถ้าอุปกรณ์เกิดใหม้นี่เราจนปัญญาเองนะครับ
                ไม่ว่าบริษัทไหนมันก็ไม่เครมของที่มีรอยใหม้ครับ ผมชื้อฮาร์ดดิสก์ Seagate ไป 2 อาทิตย์
                พอดีมือบอนมากครับไปถอดปลั๊กไฟพัดลมที่อยู่ในเคสดึงเข้าดึงออก มันเลยซอตเอา ฮาร์ดดิสก์กับซัพพลายผมใหม้เลยครับ
                โชดดีที่ไม่ช๊อตทั้งหมด ก็เลยเซงกะตัวเองมากๆครับ

Comment

ห้ามมีสนิมกับอากาศแบบบ้านเรานี้นะ

Comment

เป็นสนิมที่ พอร์ตปริ้นเตอร์ แล้วมันเกี่ยวอะไรกับทำให้ Bios เสียหว่า
                    สงสัยก่อนไปเคลม คงต้องแต่งหน้าบอร์ด ให้เหมือนตอนซื้อ ก่อนละมั้ง
                    ขัดๆ เช็ดๆ ถูๆ

ตั้งเงื่อนไขมาก็จริง แต่ให้มันสมเหตุสมผล หน่อยก็ดี

Comment

มันก็เป็นทุกบริษัทนำเข้าล่ะครับพี่น้อง เรื่องประกันมีเงื่อนไขเหมือนๆกันหมดใช่ว่าแต่ ดีคอม

Comment

Originally posted by layjung View Post
                        มันก็เป็นทุกบริษัทนำเข้าล่ะครับพี่น้อง เรื่องประกันมีเงื่อนไขเหมือนๆกันหมดใช่ว่าแต่ ดีคอม
                        มันก็ไม่เหมือนกันหมดหลอก ถ้าเขามีความรับผิดชอบ
                        เคยซื้อ forsa ประกัน life time ตอนแรกก็ไม่คิดว่าเขาจะมีประกันที่ดีหรอก ใช้ไปได้เดือนนึง มีเส้นที่ กลางจอ เอาไปเคลม ก็ได้รุ่นใหม่กลับมา
                        มันอยู่ที่หัวใจของความรับผิดชอบ เงินค่าประกันก็บวกไปแล้ว ข้อตกลงกับบริษัทเจ้าของก็คงมีแล้ว
                        และที่สำคัญถ้าเขากล้ารับประกัน lift time หมายความว่าของเขาต้องดีจริง เสียก็ต้องเปลี่ยนให้ ส่วนอื่นๆ รับประกัน 2-3 ปี มีอยู่ 2ประเด็นคือ 1. คุณภาพของไม่ดีพอ 2. ไม่ต้องการเป็นภาระหรือมีต้นทุนในระยะยาว
                        แต่ไอ้พวกที่ รับประกัน 2-3 ปีแล้วยังมีทริ้กอีก ก็ไม่รู้จะว่ายังไง
                        ลองเขียนไว้หน้ากล่อง ไม่รับประกันจากการไหม้ของ ไอซี ดูซิ จะมีใครซื้อบ้าง กับอุปกรณ์อีเล็คโทรนิคส์
                        ราคาหลักหมื่น
                        อย่างนี้คงต้องร้อง สคบ ให้มันเป็นประเด็น จะต้องระบุที่ตัวสินค้าหรือกล่องว่า ไม่รับประกันจากอะไรบ้าง
                        ผู้บริโภคจะได้ใช้เป็นแนวทางการตัดสินใจก่อน ซื้อ

แล้วอย่ามาอวดอ้างว่ารับประกัน เท่านั้นเท่านี้ปี ลดต้นทุนไปเลยไม่ต้องบวกค่าประกัน เพราะไม่มีประกันซื้อขาดเลย
                        หรือใครอยากเอาประกันก็จ่ายเงินเพิ่ม แต่ต้องรับประกันทุกกรณี ที่ใช้งานตามปกติ

เห็นด้วยกับผมไหม ?

Comment

บางครั้งต้องทำใจ........
                          ทั้งๆ ที่ไม่ใช่ผู้ร้าย ใจดำ ตั้งใจทำเสีย......
                          ก็ด้วยประการละเช่นนี้.........

Comment

ประกัน advice ดีกว่า dcom ขนาดบริษัทเขาเล็กกว่านะครับ ใหญ่ซะปล่าว...

Comment

บางอย่างถ้าตามเงื่อนไขนี่ก็พอรับได้ พวกไหม้ หรือชำรุดจากความผิดของลูกค้าเองก็มีเยอะ อันนี้พอเข้าใจ แต่ความชุ่ยของพนักงานอันนี้สุดทน ที่เจอเดี๋ยวนี่จะตัวพนักงานมากกว่าที่ทำให้ขยาด Dcom
                              ของก็ไม่มีเปลี่ยนให้ มีแต่ของวนซ่อม แล้วของที่เครมมาก็มีปัญหา อันนี้เจอมากับตัว ไปเครมของ 3 ชิ้น (ไม่ใช่เวลาเดียวกัน) โดนของวนซ่อม แล้วก็เป็นของเสียๆด้วย ต้องกลับไปเครมใหม่อีกหลายรอบ กว่าจะเอาของที่ใช้ได้ให้เราเสียเวลาไปอย่างน้อย 3 วัน คิดดูเองว่าคุ้มไม?กับประกันที่ต้องจ่ายเงินแพงกว่าชาวบ้านเค้า จ่ายแพงกว่าเพื่ออะไร? แล้วสังเกตนะครับว่าเดี๋ยวนี่ Dcom จะโดนคอมเม้นต์จากหลายๆเวปมาก (ส่วนใหญ่ผมจะมีส่วนร่วมช่วยตอบกระทู้ ^^) แต่รุ้สึกว่า Dcom จะยังไม่รู้สึกตัว

Comment

Working...
                              X