Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากจั้มHDDคับ ทำยังไงดีคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากจั้มHDDคับ ทำยังไงดีคับ

ตามรูปนะคับ ไม่รู้ว่าต้องเอา ไอ่ตัวเล็กๆนั่นเสียบช่องไหน ช่วยแนะนำหน่อยคับ ขอบคุณคับ

slave ไม่ต้องไส่

Comment

ตอนนี้มันอยู่ช่องที่สอง(จากซ้ายมือ) ถ้าเป็นslave นี่เอาออกเลยเหรอคับ

ป.ล.แล้วมีวิธีดูยังไง สอนผมหน่อย ขอบคุณคับ

Comment

วิธีดูก็ดูจากรูปบนฉลาก HDD นั่นแหละครับ
        Master=On คือให้เสียบจัมเปอร์ลงไปเลย
        Slave=Off คือให้ถอดจัมเปอร์ออก แค่นั้นแหละครับ

ส่วน Cable Select มันจะตั้งให้เป็นmaster หรือ slave ขึ้นกับว่าตอนเสียบสาย ATA-100[สายแพ 80 เส้น]ใช้หัวสีไหนเสียบ ถ้าจำไม่ผิด หัวสีดำเป็น Master ส่วนหัวสีเทาจะเป็น Slave

ส่วนตำแหน่งขาเสียบ ให้เทียบตามรูปได้เลยครับ
        Last edited by Yoshimitsu; 13 Apr 2007, 01:28:40.

Comment

อย่าเผอไปเสียบแบบที่3หละครับ เคยลองแล้วทีนึง ข้อมูลหายหมดเลยอ่ะ....อิอิ

Comment

เสียบแบบที่3มันจะ limit เนื้อที่HDDเหลือ 32GB ถ้าดึงออกก็จะเป็น80เช่นเดิมครับ
            แต่ไม่รู้มันจะทำมาทำไมน้า

Comment

ก็เพราะลองเสียบตัวที่3แหละครับ แต่พอเสียบกลับให้เป็น 80G เหมือนเดิมมันเลยฟ้องให้formatเลยอ่ะ เล่นเอาเราเซ็งเลย....

Comment

Originally posted by dears View Post
                ก็เพราะลองเสียบตัวที่3แหละครับ แต่พอเสียบกลับให้เป็น 80G เหมือนเดิมมันเลยฟ้องให้formatเลยอ่ะ เล่นเอาเราเซ็งเลย....
                เป็นใครก็เซ็งครับ เอิ๊กๆๆๆ

Comment

อีกอย่างที่สำคัญไม่ใช่ hd ของเราด้วยนะ ของคนอื่นเอามาให้เราซ่อม ผมก็ส่งศูนย์เลย กะว่าคงกู้ข้อมูลได้ ศูนย์บอกอีกว่าต้องเสียเพิ่ม 700 ถึงจะกู้ได้ ....ตัดสินใจไม่เอาดีกว่า ทนรับสภาพถูกด่าไปแทน จนบัดนี้เลยจำขึ้นใจเลยว่าจะทำอะไรกับเจ้า hd ต้องระวังเอาให้มากๆ ถ้าเป็นอะไรมาเสียไม่คุ้มได้เลย ถึงกู้ได้ก็ไม่ 100%

Comment

Working...
                  X