Announcement

Collapse
No announcement yet.

oc แล้วเข้าwin ไม่ได้ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• oc แล้วเข้าwin ไม่ได้ครับ

นี่คือในไบออสของผมครับ มันปรับอะไรไม่ได้มากเลยอ่ะ -*-

ตอนแรกผมลองปรับไปที่ 200 ประกฎว่าไม่ผ่าน bios เลยก็รีใหม่
    ครั้งต่อมาผมลอง 175 ผ่าน bios ค้างอยู่ที่ win หน้า welcome
    ครั้งต่อมาผมลอง 173-172 ผ่าน bios และผ่าน win แต่ค้างระหว่าการใช้เครื่องมือวัดต่างๆ เช่น 3dmark aquamark pi-mod
    ตอนนี้ผมลองปรับมาที่ 170 ยังไม่มีอาการใดๆ เกิดขึ้น แต่ยังไม่ได้ลองเช็คด้วยโปแกรมสามตัวที่บอกไปอ่ะครับ
    170 มันวิ่งอยู่ที่ 1.87 ครับ
    คะแนน CPU หลัง OC ได้คะแนน 170 หลังการ OC โดย cpumark

ผมอยากรู้วาเพราะอะไรถึงเข้า win ไม่ได้เมื่อผมปรับแล้ว แต่พอปรับมากกว่า 180ขึ้นไปมันรีเครื่องเองเลยครับ

ขอความกรุณาด้วย ขอบคุณครับ
    Last edited by Provider; 13 Apr 2007, 11:05:26.

ต้องเซตค่า FSB ให้กับอุปกรณ์บนบอร์ดด้วยครับให้เป้น standart ก่อนครับ เพราะอุปกรณ์บางตัวรันที่ความถี่สูงๆๆไมได้ครับยกตัวอย่าง AGP น่าจะอยู่ที่ BUS 66 นะครับ standart ถ้าไม่ผิดนะครับ PCI 33 ครับ

Comment

ลองลด oc ลงมาให้วิ่งเดิม ๆ ดูครับ
      ถ้ายังเข้าไม่ได้อีก ก็เครีย CMOS หรือ ถอดถ่านเมนบอร์ดออกดู
      ถ้ายังเข้าไม่ได้อีก ไฟล์วินโดวส์ เดี้ยง ลงใหม่ได้เลย 555

Comment

ค้องเพิ่มไฟด้วยครับ ถ้าจะใช้คล๊อคที่สูงๆ และแรมถ้าไม่วิ่งก็ต้องทดลงมาหน่อย
        กว่าจะไปที่บัส 200 เห็นเค้าอัดไฟกัน 1.9-2.1

แต่ดูท่าทาง CPU ร้อนนะครับ คงต้องพลิกแพลงหาอะไรมาระบายความร้อนด้วย

ปล. m คุยกันได้ครับ

Comment

ในที่สุดก็ทำได้ละครับ ขอบคุณคุณ Rhymes เป็นอย่างสูงครับ เดี๋ยวไว้ถ้าได้ AN7 จากเพื่อนมาเมื่อไหร่ อาจจะต้องรบกวนอีกรอบคร๊าบ ขอบคุณคร๊าบ(เพิ่งทำ PI 32mb เส็ดน่ะ 49 นาทีเกือบ 50 แหน่ะ)

Comment

Working...
          X