overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 14 of 14

Thread: ถ้าชาร์ตแบตไปด้วย เล่นโนตบุคไปด้วย จะทำให้แบตเสื่อมมั้ยครับ

OverclockZone Member freeze's Avatar

Default ถ้าชาร์ตแบตไปด้วย เล่นโนตบุคไปด้วย จะทำให้แบตเสื่อมมั้ยครับ

อยากรู้ว่า มันจะทำให้แบตเสื่อมรึเปล่าครับ
    ถ้าชาร์ตแบตโนตบุคไปด้วย และเปิดเล่นโนตบุคไปด้วย จะทำให้แบตเสื่อมเร็วมั้ยครับ
    ขอบคุณครับ

Mac Addict User tassapon's Avatar

ไม่มีผลมากนักครับ แต่ระวังเรื่องความร้อนด้วยครับ เพราะระหว่างชาร์จ ความร้อนจะสูงขึ้นอีกเล็กน้อย

การเล่นไปชาร์จไป ไม่ทำให้แบตเสื่อมก็จริง แต่ความร้อนที่สูงต่อเนื่อง จะทำให้แบตเสื่อมครับ

OverclockZone Member Paris's Avatar

อือม....ขอบคุณครับ อีกหนึ่งบทเรียนใหม่ๆ
    เพราะผมเองก็เสียบสายอแดปเตอร์ประจำเหมือนกัน

OverclockZone Member hornetpc719's Avatar

ผมใช้ hp V3223TU รู้สึกว่าระบบมันจะทำงานเองอัตโนมัติ ถ้าแบตไม่ 100%มันจะชาร์ตให้พอเต็มก็จะตัดไป...ดูที่ไฟชาร์ตจะไม่ขึ้น และแบตจะไม่ร้อนเลยเพราะระบบเปลี่ยนมาใช้ไฟจากสายแทน.. ที่สังเกตุดูถ้าเสียบปลั๊กไฟหน้าจอจะสว่างขึ้น.. รุ่นนี้คิดว่า เรื่องแบตเรื่องชาร์ต OKดี.. ไม่ต้องเป็นห่วง.. ถ้าใช้ที่บ้านก็จะเสียบปลั๊กโดยไม่ถอดแบตตลอด และจะเปิดเครื่องหลังจากเสียบปลั๊กแล้วทุกครั้ง..

อืม v3111au แบตก็ไม่ร้อนเวลาชาร์ตครับ
    แต่ความร้อนมันดันไปเพิ่มที่บริเวณ harddisk แทน

OverclockZone Member lovemachinez's Avatar

มันก็ตัด Auto ทุกรุ่นแหละครับ

OverclockZone Member Centrino's Avatar
    DirectX Component

autoดียังไงก็ไม่รอดอยู่ดีครับลองมาแล้ว(ของเพื่อน)ใช้ทุกวันอยู่ได้ปีนึงเริ่มหมดสภาพ อย่าไปเสียบแบตตอนใช้ไฟบ้านเลยครับ

ถ้ากลัวไฟดับใช้UPSก็ได้ เอาไปใช้กะnbใช้ได้2-3ชั่วโมงเลยเวลาไฟดับ อิอิ

มือใหม่2
    Guest

Default compaq V3607TU

เครื่อง compaq V3607TU เราจะได้ไงว่าชาร์ตไฟเต็มแล้วครับ ไม่มีไฟบอกสถานะที่อื่น(ตอนชาร์ตที่รูเสียบไฟเป็นสีน้ำเงิน)

OverclockZone Member GenSo`'s Avatar

2214tx ผมชาร์ตแบตนี่ร้อนโครตๆอ่ะครับ ขนาดมีแท่นลองนะ ถ้าไม่มีก็ป๊ดๆเลยอ่ะไม่รู้จะทำไงดี แต่ร้อนตรง hdd

OverclockZone Member watitta's Avatar
    ปากเกร็ด /ราชมงคลคลองหก

ผมคิดว่านะแบตเสื่อมขึ้นอยู่กลับบริษัทที่ผลิตแบตด้วยนะ บางทีใช้เสียบประจำเหมือนกันแต่บางเครื่องแบตอาจจะเสื่อมเร็วก็ได้เพราะถ้าเสียบแบตใช้ไฟบ้านมันก็เหมือนไม่ได้ใช้แบตอยู่ดี

OverclockZone Member comeng's Avatar
    ศิริราช,ปิ่นเกล้า,บางแค

ส่วนของผมนะ ถ้าเล่นที่บ้านไม่ได้ยกไปไหน ถ้าแบตเต็มผมก็จะถอดออกเอาไว้ครับ
    มันไม่ได้หนักหนาเกินไปหรอกมั้งคับกับแค่ถอดแบตออกมาวางไว้ จริงมะคับ ^^

OverclockZone Member mnssp04's Avatar

ถ้าไม่มี ups ระวังไฟตกไฟกระชาก อาจเสียตังมากกว่าค่าแบตนะครับ - - เสียว

OverclockZone Member Ruktory's Avatar

อย่างที่คุณ mnssp04 บอกนั่นละเพราะของผมก็ถอดเหมือนกัน แต่มี ups ด้วย เวลาไฟดับก็ยังเล่นต่อได้อีกนาน

OverclockZone Member pai_ana's Avatar

แล้วแต่คนอ่าน่ะ แต่ผมใส่ตลอดกลัว ไฟตก ไฟกระชาก ผมไม่มี ups

Bookmarks

Bookmarks