Announcement

Collapse
No announcement yet.

เหลือนางเข้ารอบ 2 คนสุดท้าย เข้ามาแนะนำให้ด้วยครับ อาทิตย์หน้าจะไปซื้อแล้ว

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

set 1 ครับ

Comment

ลดแรมเหลือ 1GB*2 แล้วก็เปลี่ยน hdd เป็น 2 ตัว ต่อ raid น่าจะให้ผลที่ดีกว่า ram 4 GB hdd alone นะครับ

Comment

ลดแรมเป็น 1GB*2 เพิ่ม HDD ซัก Raid 0 ส่วนการ์ดจอลองดู พวก FireMV ครับ
        อ้อขอ Edit หน่อยครับ จอลดเป็น CRT เนียน ๆ ซักตัวนะครับ (ผมมีความหลังไม่ดีเท่าไร LCD กับ Artwork)
        เอ..ว่าแต่ว่าทำไมต้องแปลง RAW ไปเป็น TIF ด้วยอ่ะครับ ส่วนใหญ่ผมก็ Edit ใน Raw เลยนะ
        ขออภัยครับ หากคำถามล่วงเกินไป -/_\-
        Last edited by Striker; 15 Apr 2007, 19:14:44.

Comment

Originally posted by Striker View Post
          ลดแรมเป็น 1GB*2 เพิ่ม HDD ซัก Raid 0 ส่วนการ์ดจอลองดู พวก FireMV ครับ
          อ้อขอ Edit หน่อยครับ จอลดเป็น CRT เนียน ๆ ซักตัวนะครับ (ผมมีความหลังไม่ดีเท่าไร LCD กับ Artwork)
          เอ..ว่าแต่ว่าทำไมต้องแปลง RAW ไปเป็น TIF ด้วยอ่ะครับ ส่วนใหญ่ผมก็ Edit ใน Raw เลยนะ
          ขออภัยครับ หากคำถามล่วงเกินไป -/_\-
          Raw File จะเปิดได้เฉพาะเครื่องที่มีโปแกรมเฉพาะ หรือว่าเวอร์ชั่นสูงอ่ะครับ เครื่องที่ไม่มีพวก PS CS2 หรือ Nikon Capture จะเปิดไม่ค่อยได้ หรือเปิดได้สีก็เพี้ยนเช่นพวก AcdSee เครื่องที่ทำงานบางเครื่องก็ไม่มีโปรแกรมพวกนี้ครับ แต่ถ้าไฟล์ TIF ส่วนใหญ่จะเปิดได้ และคุณภาพดีกว่า JPEG ครับ

ส่วนจอนี่จริงๆก็อยากได้ของ LaCie แต่คงต้องรออีกซักพักครับ ใช้ซัมซุงแก้ขัดไปก่อน เอามาคาริเบทกับสไปเดอร์แล้วก็ยังพอรับได้ครับ แม้จะไม่ตรงเท่ากับจอซีเนม่า ดิสเพลย์ของ แมค 100%

Comment

Originally posted by ป๊อกก้า View Post
            Raw File จะเปิดได้เฉพาะเครื่องที่มีโปแกรมเฉพาะ หรือว่าเวอร์ชั่นสูงอ่ะครับ เครื่องที่ไม่มีพวก PS CS2 หรือ Nikon Capture จะเปิดไม่ค่อยได้ หรือเปิดได้สีก็เพี้ยนเช่นพวก AcdSee เครื่องที่ทำงานบางเครื่องก็ไม่มีโปรแกรมพวกนี้ครับ แต่ถ้าไฟล์ TIF ส่วนใหญ่จะเปิดได้ และคุณภาพดีกว่า JPEG ครับ

ส่วนจอนี่จริงๆก็อยากได้ของ LaCie แต่คงต้องรออีกซักพักครับ ใช้ซัมซุงแก้ขัดไปก่อน เอามาคาริเบทกับสไปเดอร์แล้วก็ยังพอรับได้ครับ แม้จะไม่ตรงเท่ากับจอซีเนม่า ดิสเพลย์ของ แมค 100%
            ที่ว่าเอามา คาริเบทกับสไปเดอร์ นี่คือทำไงหรอคับ ทำแล้วสีมันเพียนน้อยลงหรอคับ เผื่อ ผม จะได้ซื้อ จอ บางๆมาใช้กะเค้ามั่ง

Comment

Originally posted by MATT View Post
              ที่ว่าเอามา คาริเบทกับสไปเดอร์ นี่คือทำไงหรอคับ ทำแล้วสีมันเพียนน้อยลงหรอคับ เผื่อ ผม จะได้ซื้อ จอ บางๆมาใช้กะเค้ามั่ง

http://www.colorvision.ch/index.php.en

ตามนี้เลยครับ
              ตัวคาริเบทหน้าจอจริงๆมีหลายยี่ห้อนะครับ แต่ที่ใช้คือยี่ห้อนี้ ผมไม่ได้ซื้อเอง แต่ยืมคนรู้จักมาใช้เวลาซื้อจอใหม่ หรือว่าเปลี่ยนเครื่องใหม่ครับ

Comment

การ์ดจอไป 7900gs เหอะคับแพงกว่าอีกนิดนึงเอง

Comment

Originally posted by ป๊อกก้า View Post
                  http://www.colorvision.ch/index.php.en

ตามนี้เลยครับ
                  ตัวคาริเบทหน้าจอจริงๆมีหลายยี่ห้อนะครับ แต่ที่ใช้คือยี่ห้อนี้ ผมไม่ได้ซื้อเอง แต่ยืมคนรู้จักมาใช้เวลาซื้อจอใหม่ หรือว่าเปลี่ยนเครื่องใหม่ครับ

สงสัยต้องไปลองหาโหลดตามเวบ บิต ต่างประเทศมาลองใช้ดู หุหุ

Comment

Originally posted by MATT View Post
                    สงสัยต้องไปลองหาโหลดตามเวบ บิต ต่างประเทศมาลองใช้ดู หุหุ
                    ตัวคาริเบทจอนี่ เป็นฮาร์ตแวร์ที่ใช้ร่วมกับซอฟ์แวร์เฉพาะครับ ไม่ใช่ซอฟ์ทแวร์อย่างเดียว

Comment

ทดลองตามที่แนะนำมาให้แล้วครับ
                      เปิดโปรแกรม นิคอน แคปเจอร์ 4 ลองเปิด Raw File 2 ภาพ ปรับแต่ง white balance ภาพแรก ผมแคปหน้าจอตอนที่โปรแกรมกำลังประมวลผลภาพมาครับ

แรมใช้ไป 0.98 G จากที่มีคือ 1G + ใช้พื้นที่ HDD ไดรฟ์ D เป็นแรมช่วยครับ

พอทำงานประมาณนี้เครื่องจะอืดไปเลยครับ

ขอคำแนะนำด้วยครับ

เพิ่มแรมครับ จะลื่นกว่านี้

Comment

Working...
                      X