Announcement

Collapse
No announcement yet.

เหลือนางเข้ารอบ 2 คนสุดท้าย เข้ามาแนะนำให้ด้วยครับ อาทิตย์หน้าจะไปซื้อแล้ว

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เหลือนางเข้ารอบ 2 คนสุดท้าย เข้ามาแนะนำให้ด้วยครับ อาทิตย์หน้าจะไปซื้อแล้ว

มีความต้องการที่จะเปลี่ยนคอมพ์ใหม่ครับ ตัวเก่าใช้มาหลายปีแล้ว จะโยกไปให้น้องใช้แทน

เหลือแค่ 2 อย่างครับ
    1. P5B กับ P5B-E

2. การ์ดจอครับที่ไม่มีความรู้ ตอนแรกตั้งใจจะซื้อ ATI 1300 เพราะงานส่วนใหญ่คือใช้ Photo Shop หนักๆ มีคนแนะนำว่า ATI เหมาะกับงานกราฟฟิกกว่า GF แต่ว่า 1300 เดินหาหลายร้านเค้าบอกว่าเลิกทำไปแล้วให้อัพเกรดไปอีกนิดดีกว่า

ที่สงสัยคือ การ์ด 1300-256 กับ 1600-512 กับงาน Photo Shop นี่มีความแตกต่างกันมากไหมครับ กับจอ LCDขนาด 22 ริ้ว (ไม่ได้ใช้เล่นเกมเลย) ถ้าต่างกัน นี่ต่างที่ความเร็ว หรือว่าความละเอียดครับ

วานช่วยให้คำแนะนำด้วยครับ ว่า SET 1 หรือว่า 2 ดี
    ปล.แนะนำร้านให้ด้วยยิ่งดีครับ

ขอบคุณครับ
    Last edited by ป๊อกก้า; 14 Apr 2007, 20:10:37.

Vote Set1 ฮะ

Comment

P5B อย่าเอา

ให้เอา P5B -E

Comment

ไม่ได้ o/c จะเอา mainboard แพงๆไปทำไร

ซื้อ asrock รุ่นถูกๆก็ใช้ได้แล้ว

แรม 4 Gb จะเอาไปทำไร หรือจะใช้ windows 64 bit

เอาเงินส่วนต่างไปซื้อการ์ดจอยังดีกว่าอีก อีกอย่างงาน 2d ใช้การ์ดจอ ATi หรือ Nvidia ไม่ต่างกันมากมายนัก

กร๊ากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก

Comment

ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ

ตกลงว่าแรมนี่ช่วยให้โปรแกรมทำงานเร็วขึ้นหรือเปล่าครับ เริ่มงงแล้ว

ทุกวันนี้เวลากลับจากถ่ายงานถ้าถ่ายเป็น RAW ไฟล์ ผมต้องใช้เวลาคอนเวิร์ดจาก RAW ไปเป็น TIF แบบทิ้งไว้ข้ามคืนเลย ไปตปท.ครั้งนึงจะถ่ายไฟล์เป็น RAW กลับมาประมาณ 40-50 GB เวิร์ดเป็น TIF ก็ร่วม 200-300 GB

โดยเฉลี่ยนไฟล์รูปที่เปิดทำงานเฉลี่ยไฟล์นึงจะมีขนาดประมาณ 60 MB ครับ บางทีต้องเปิดพร้อมกันหลายไฟล์ เครื่องเดิมที่อยู่คือ P4 2.4 Ram 1 GB นี่เปิดไฟล์ 2-3 ไฟล์ ก็เดินไปต้มมาม่าได้เลยครับ

ที่เลือก P5B-E เพราะว่ามี E Sata กับ ไฟวาย เผื่อว่าอีกหน่อยจะต้องเพิ่ม EX HDD จะได้เลือกให้เร็วกว่า USB2 ครับ ตอนนี้ใช้ EX HDD 320 GB อยู่ 3 ลูก ครับ เป็น USB2 เวลาย้ายไฟล์ทีนานพอสมควร

รบกวนช่วยอธิบายทีนะครับ
          ขอบคุณครับ

Comment

เตือนเรื่อง จอ นิดนึงคับ จอLcd สีมันจะเพี้ยนนะคับ ถ้าเป็นงานกราฟฟิก อาจมีปัญหาได้นะคับ
            แต่ถ้าไม่ซีเรียสมากก็ดีคับ บางกว่า เนียนกว่า กินไฟน้อยกว่า

Comment

แนะ นำ นะครับ
              raid hdd ครับ ... รับรอง ตะลึง ครับ

Comment

หลักๆการซื้อคอมน่าจะดูที่ MB เป็นหลักนะครับ เพราะมันจะสามารถเปลี่ยน CPU ได้ แต่ถ้า
                เน้น CPU การอัพ CPU ให้ดีขึ้นอาจจะต้องซื้อเมนบอร์ดใหม่

ผมว่าถ้าใช้ E6420 แรมควรเป็น

2GB * 2 เพื่อการ Dual นะครับ

เกรงว่า ถ้าซื้อแบบ 1GB * 4 กลัวจะเจอชิปที่ไม่ DUAL

แต่แบบ 2GB*2 จะแพงกว่าเยอะนะครับ

Comment

จอLcd สีมันจะเพี้ยนนะคับ ถ้าเป็นงานกราฟฟิก มีปัญหาเเน่ๆๆๆ เจอมาเเล้ว มานจะขึ้นererrในโฟโต้ชอป ฮาดดิส น่าจะเอาSATA2 บอดก็ P5B ไมไม่ชื้อDeluxeไปละครับ ถ้างบ พอ เพื่ออนาคตอยากจา OC ผมว่าเซต2นะเเต่เปลื่ยนจากide to sata2

Comment

ต่างใครับถ้ายิ่งเราโอนถ่ายข่อมูลมากเท่าไรก็ควรใช้แรมมากๆครับ
                    ยิ่งงานมีการประมวลผลเยอะเช่นการแปลงไฟล์(อ่างที่ท่านทำนะ) หรือพวกถอดรหัสวีดีโอ
                    พวกนี้จะกินซีพียูกับแรมมากๆเลยครับ
                    เพราะแรมมันจะเป็นตัวพักข้อมูลก่อนที่จะส่งไปให้ซีพียูประมวลผลครับ
                    ยิ่งแรมมากก็หมายความว่าเราจะมีที่พักของข้อมูลมากขึ้นทำให้การประมวลผมราบลื่นขึ้น
                    (เพราะไม่ต้องโอนถ่ายข้อมูลบ่อยๆ)

Comment

เรื่องแรมน่ะครับ ถ้าโปรแกรมที่ใช้มันเรียกเปิดไม่ถึง 4GBก็เอาแค่ 2 GBพอแล้วครับ

แต่ก็อย่าน้อยกว่า512MBครับ เช่น หากเล่นเกมส์บางเกมส์ เช่น สปริ้นท์เตอร์เซลล์ ต้องใช้แรมในการเปิดถึง 1.3GBดังนั้น แรม1GB หมดสิทธิ์ครับ อาจขึ้นจอฟ้าด้วยครับ แต่ยัด 2GBกำลังสบายๆครับ

Comment

อีกอย่าครับ บางโปรแกรมที่ใช้แรมไม่มาก ใช้แรม 1GBหรือ 10GBก็ไม่ต่างกันครับ เช่นสแกนไวรัส เป็นต้น
                        ลองกด Ctrl +Alt+Deleteดูครับ เลือกตรงPerformance ---ตรงPhysical Memoryมันจะบอกสถานะเราว่าตอนนี้ใช้ไปเท่าไหร่ครับ

ลองประยุกต์ใช้กับพวกPhotoshopดูได้ครับ

Comment

ดังภาพนะครับ ส่วนPhotoshop เป็นอีกโปรแกรมที่ต้องใช้แรมมากครับเวลาทำงาน ลองคำนวณแรมเอาเองครับ

Comment

ทดลองตามที่แนะนำมาให้แล้วครับ
                            เปิดโปรแกรม นิคอน แคปเจอร์ 4 ลองเปิด Raw File 2 ภาพ ปรับแต่ง white balance ภาพแรก ผมแคปหน้าจอตอนที่โปรแกรมกำลังประมวลผลภาพมาครับ

แรมใช้ไป 0.98 G จากที่มีคือ 1G + ใช้พื้นที่ HDD ไดรฟ์ D เป็นแรมช่วยครับ

พอทำงานประมาณนี้เครื่องจะอืดไปเลยครับ

ขอคำแนะนำด้วยครับ

Comment

ทำงานกับโฟโต้ช๊อป แรมสัก 2 GB กำลังดีครับ

เพราะแรมสำหรับโปรแกรมประเภทนี้มันมีไว้เป็น Work Station และ Buffer

แต่อย่าลืมที่บอกนะครับ ถ้าจะเอาแรม 4Gb ควรเป็นแบบ 2Gb*2 เพราะคุณจะสามารถเพิ่มแรมได้อีกในภายภาคหน้า

โดยเฉพาะ เมื่อเปลี่ยนไปใช้ Windows Vista มันจะซัพพอร์ท Ram 8Gb หรือ 4Gb ต่อ Channel

แรมสำคัญมากกับงานประเภทนี้ครับ
                              ไม่อย่างนั้น เครื่อง MAC PRO คงไม่ ซัพพอร์ทแรมถึง 16Gb หรอกครับ ^-^

Comment

Working...
                              X