Announcement

Collapse
No announcement yet.

เรื่อง Cl ของแรม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เรื่อง Cl ของแรม

พอดีกำลังจะถอยแรมใหม่สักคู่นะครับ อยากทราบว่าระหว่าง Corsair XMS2 ที่มีค่า Cl มาตราฐานอยู่ที่ 5 5 5 12 @ 800 กับ Geil Ultra Series ที่มีค่า Cl มาตราฐานอยู่ที่ 4 4 4 12 @ 800

ตัวไหนแรงกว่ากันครับผม คือถ้าตามความคิดผมน่าจะเป็น XMS2 รึป่าวครับ เพราะว่า ในความเร็วที่เท่ากันยังมีค่า Cl ที่มากกว่าอยู่ สามารถลดลงไปได้อีก ผมเข้าใจแบบนี้ถูกต้องมั้ยครับ รบกวนผู้รู้ตอบทีครับผม ที่กังวลเพราะว่า ราคาต่างกันพอสมควรเลยครับ (2000)

คือตามความคิดผม มันแบบว่าใช่แบบที่คนเค้าบอกว่า หลวมๆรึป่าวครับไอ้ CL 5 5 5 12 ของ Corsair เนี่ย ถ้าลด CL ไปเท่า Geil อาจจะอัดได้ไกลกว่ารึป่าวครับเพราะมาตราฐานมาหลวมกว่ากัน

Comment

คือ ต้องเข้าใจนะครับ ว่า ไอ้เจ้า XMS 2 PC6400 เนี่ย มันมี หลายver มากๆ ชิบเทพ ไม่เทพ ปะปนกันไป ถ้าเจอ ver เต่า ก็ ได้แถวๆนั้นละครับ เผลอๆ จะกด CL4 ไม่ได้อีกตังหาก
      แต่ เกล การันตี วันมันได้แน่ๆ ส่วน อันไหนไกลไม่ไกลแล้วแต่ดวงล้วนๆครับ

Comment

อย่างนี้ถ้าจะเอาชิปดีๆหน่อยก็ต้องเล่นตัว Top ไปเลยรึป่าวครับถึงจะได้ชิปเทพแน่ๆในกรณีขี้เกียจส่อง

Comment

เท่าที่รู้ ว่า ชิบเทพแน่ๆก็มี
          G-skill ละ ครับ
          PC6400 HZ D9GCTหรือ D9GKX
          PC8000 HZ D9GKX
          PC8500 HZ D9GKX
          คู่ละหมื่น 2 + ทุกตัว= =

Comment

แล้วถ้าสมมุติผมจะซื้อ XMS2 นี่ จะส่องยังไงอ่ะครับผม มันต้องแกะ แพคเกจไม่ใช่หรอครับ เค้าจะให้ส่องหรอครับ -*- หรือว่าแล้วแต่ดวงอ่ะครับผม แล้วก็ Geil นี่ต้องกังวลเรื่องไหม้ มากมั้ยหรอครับ พอดีได้ข่าวว่าประกันร้านนี้ เขี้ยวอ่ะครับผม

Comment

Originally posted by จขกท. View Post
              แล้วถ้าสมมุติผมจะซื้อ XMS2 นี่ จะส่องยังไงอ่ะครับผม มันต้องแกะ แพคเกจไม่ใช่หรอครับ เค้าจะให้ส่องหรอครับ -*- หรือว่าแล้วแต่ดวงอ่ะครับผม แล้วก็ Geil นี่ต้องกังวลเรื่องไหม้ มากมั้ยหรอครับ พอดีได้ข่าวว่าประกันร้านนี้ เขี้ยวอ่ะครับผม
              http://ramlist.ath.cx/ddr2/

Comment

Working...
              X