overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 23

Thread: ใช้ WindowsXP อยู่ จะหาซื้อ MacBookProซักเครื่องผมควรรู้อะไรบ้าง

OverclockZone Member noptawat's Avatar
    AcidAttitude.com

Default ใช้ WindowsXP อยู่ จะหาซื้อ MacBookProซักเครื่องผมควรรู้อะไรบ้าง

สวัสดีครับ ใช้ WindowsXP อยู่ จะหาซื้อ MacBookProซักเครื่องผมควรรู้อะไรบ้าง
    คือว่าต้องการจะเปลี่ยนไปใช้ Mac บ้างเพราะเป็นคนทำงานเกี่ยวกับพวกออกแบบอยู่แล้ว
    และก็โปรแกรมที่ใช้อยู่ก็ทำงานใน Mac ได้เหมือกัน (คิดว่าจะดีกว่าด้วย)
    ก่อนซื้อ หลังซื้อ ตอนใช้งานผมควรรู้อะไรบ้าง
    และท่านสมาชิกคนไหนพอจะมีเว็บที่เป็นความรู้บ้างครับ
    ขอบคุณครับ

OverclockZone Member Golf160's Avatar

ไม่ลองซื้อการ์ดจอของ Qudo ดูอ่าคับ ใช้ในด้านงานออกแบบเหมือนกาน

OverclockZone Member noptawat's Avatar

Quardo เป็นไงบ้างครับ แนะนำทีครับ

Mac Addict User tassapon's Avatar

Quadro ก้คือการ์ดจอที่ไว้ทำงาน 3D graphic โดยเฉพาะ ถ้าจะให้เข้าใจง่ายๆก็เหมือนการ์ดจอ GeForce เอาไว้เล่นเกมส์โดยเฉพาะนั่นแหละ

howard
    Guest

Default ...................

การ์ด Nvidia Quadro คือการ์ดจอที่ใช้กับงานด้านการออกแบบโดยเฉพาะคับ โดยการ์ดตัวนี้ จะมีราคาที่สูงมาก เป็นการ์ดที่ใช้ทำงานเกี่ยวกับการ Render ภาพ ทำกราฟฟิคที่มีความละเอียดสูงมากๆ อะไรพวกนี้แหละคับ ถ้าจะซื้อการ์ดตัวนี้มาเล่นเกมส์ มันก็จะเล่นได้ไม่ดีเท่าพวก การ์ด Geforce รุ่นต่างๆคับ
    สรุปง่ายๆคับ ว่า
    การ์ด Nvidia ตระกูล Quadro เป็นการ์ดสำหรับผู้สร้างคับ เช่น สร้างเกมส์ ทำกราฟฟิคระดับสูงมาก
    แต่จะเล่นเกมส์ได้ไม่ค่อยดีคับ
    การ์ด Nvidia ตระกูล Geforce เป็นการ์ดสำหรับผู้เล่นคับ เช่น เล่นเกมส์ ทำกราฟฟิค แต่จะทำได้ไม่ดีมากแต่หากเป็นรุ่นสูงๆ อันนี้ก็ไม่แน่คับ

(ถ้าผิดตรงไหนต้องขอโทษด้วยนะคับคือผมไม่ค่อยมีความรู้ทางด้านคอมเท่าไรคับ)

Sunday
    Guest

กรณีเดียวกับผมเลยครับตอนนี้ผมก็สนใจ Macbook อยู่เหมือนกันถ้าคุณรู้แล้ว
    ว่าการทำงานของคุณสามารถทำบน Mac ได้ครบถ้วนก็เปลี่ยนไปใช้ Mac ได้เลย
    ครับ เพราะว่าส่วนตัวแล้วคิดว่า Mac มันเสถียรกว่าน่าจะเหมาะกับงานพวกนี้นะครับ
    ไงๆก็ลองไปหาข้อมูลเพิ่มเติมได้ที่ www.freemac.net , www.thaimacclub.net
    ดูครับ ข้องใจอะไรตั้งกระทู้ถามได้เลยครับ

OverclockZone Member titan_psp's Avatar
    titan of MacMafia@G:Unlimited.com

ไม่รู้นะครับไม่ได้ว่าfreemacนะครับ
    แต่คนส่วนใหญ่ในนั้นดูถูกพวกใช้windowsครับ
    ถ้าคุณอยากใ้ช้OS Xในhardwareธรรมดาก็ได้นะครับมาโฆษณาเวปด้วยเหอๆ
    ลองนี้ดูนะครับ
    www.gunlimited.com ครับเข้าไปในwebboardนะครับ

ปลแต่ถ้าเป็นผมถ้าไม่รีบมากรอleopardออกมาก่อนก็ดีนะครับ

OverclockZone Member Centrino's Avatar
    DirectX Component

ถ้าออกแบบทั่วไปไม่ต้องไปquadroหรอกครับ ถ้าจับงาน3Dมาทำanimation ถึงค่อยควรจะใช้quadroครับ

Mac OSเหมาะกับการตัดต่อและcomposite VDOต่างๆหรือทำหนังมากครับ (ทำได้เร็วกว่าwindows )

Sunday
    Guest

ผมก็ว่าธรรมดานะครับ เค้าก็ไมได้ดูถูกอะไรนะผมว่า บางคนยังใช้ bootcamp ลง
    xp , vista กานเล่นด้วยซ้ำนะ มันแล้วแต่คนอ่าคับคตนที่ดูถูก Ma OS X ก็มีคนที่
    ดูถูก Window ก็มี แต่โดยส่วนตัวแล้วผมกำลังจะสวิทช์ไปใช้ mac ล่ะครับ แต่
    อาจจะยังต้องทำงานบน Window อยู่บ้างครับ ตอนนี้ก็กำลังเล็งๆราคาอยู่เพราะตัว
    Mabook2.0 สีขาว มันลงมาเหลือ 48590 แล้ว งบถึงพอดี รอไปวักพักถ้าเปิดเทอม
    แล้วราคายังไม่ลงมาอีกก็คงต้องซื้อ ราคานี้ล่ะ ท่านเจ้าของกระทู้ครับ เลือกให้ดีครับถ้า
    ตรงกับการใช้งานของเรกาซื้อเลยครับ เพราะเอามาใช้ทำมาหากิน ส่วนทีเหลือก็แล้ว
    แต่ความชอบล่ะครับ

ป.ล.ใครใช้ Macbook อยู่ผ่านเข้ามาเห็นก็ช่วยออกความเห็นหน่อยนะครับ
    อยากรู้เรื่อง Macbook อีกมากก่อนจะซื้อ

OverclockZone Member titan_psp's Avatar
    titan of MacMafia@G:Unlimited.com

ไม่รู้นะครับผมก็ใช้ทั้งสองอย่างมาแล้ว
    แต่จริงๆแล้วคอมเครื่องแรกที่ผมได้จับได้ใช้จริงๆตั้งแต่Powermac G3แล้วครับ
    ตั้งแต่มันยังเป็นos 9อะครับเป็นของพี่ชายครับแล้วก็ใช้macมาตลอดเพิ่งจะมาใช้windowตอน
    xp service pack 1นี้แหละครับแล้วก็ใช้ทั้งสองอย่างควบกันมาตลอด
    ชอบmacที่ว่าlayoutมันใช้ง่ายครับแล้วก็ลงตัวครับ
    ชอบwindowsเพราะเล่นเกมกับโปรแกรมที่มีให้ใช้เยอะกว่าครับ

แล้วคุณsundayครับถูกต้องครับที่คนในนั้นบางคนก็เป็นคนดี
    แต่ก็อย่างที่ผมบอกครับหลายๆคนใจแคบยึดติดกับระบบปฏิบัติการมากเกินไปครับ
    จริงแล้วคอมพิวเตอร์มันก็เป็นแค่เครื่องมือทำมาหากินแล้วก็ความบันเทิงชิ้นหนึ่งเท่านั้น
    แล้วที่ทำให้ผมสงสัยที่บอกว่าไม่สนับสนุนของผิดลิขสิทธิ์อะ(ถ้าอ่านเยอะๆแล้วจะรู้ครับ)
    ผมถามจริงเถอะครับที่เค้าเอาความรู้มาลงให้คุณอ่านเรื่องboot campอะแล้วมีบางคน
    เสือกไปถามว่าคุณใช้ของแท้รึปล่าวอะมันตรงเรื่องกันไหมครับน่ะ
    ผมกล้าพูดได้เต็มปากเลยนะครับว่า
    คนที่ใช้คอมพิวเตอร์ทุกคนมีของผิดลิขสิทธิ์ทุกคนครับไม่มากก็น้อยครับ
    ผมไม่ได้เข้าเวปนั้นไปได้พักใหญ่ๆแล้วครับเนื่องจากเค้าเรื่องมากเกินไป
    ผมคงบอกว่าที่บ้านนั้นผมคงทำแบบเข้าเมืองตาหลิวต้องหลิวตาตามไม่ได้หรอกครับ
    เพราะผมไม่ชอบดูถูกใครอะครับ
    คอมเครื่องล่ะสองแสนซื้อมาใช้ไม่คุ้ม
    กับคอมเครื่องไม่กี่หมื่นมานั่งทำงานได้ตัง
    คุณคิดว่าใครฉลาดกว่ากันล่ะครับ
    อย่างที่นี้การต้อนรับขับสู้ดีมากครับความรู้เยอะแยะ(จิงๆที่นั้นก็พอมีความรู้นะแต่มันเป็นที่ผมรู้หมดแล้ว)
    ที่thaimacclubก็ดีนะครับกันเองดีครับ
    ผมเคารพความคิดทุกคนนะครับ
    ขอบคุณครับ
    Last edited by titan_psp; 16 Apr 2007 at 10:28:57.

Sunday
    Guest

เห็นด้วยกับคุณ Titan_psp ครับผมยังว่าเลยว่าถ้าซื้อตอนนี้แล้วพอ Leopard
    ออกผมอาจจะไปหาโหลดเอาตาม bit ก็อาจจะเป็นได้เพระเรามีทางเลือก แต่ว่า
    ที่ผมหันมาใช้ Mac ยอมรับครับว่าเพราะ GUI มันสวยจริงและจากที่ลองๆเล่นมา
    มันไม่ค่อยจะมีปัญหาเท่า วิโดร์ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นผมสามารถทำงานบน Window ได้
    เร็วกว่าบน Mac ในตอนนี้อ่านะ แต่ก็ยังอยากใช้ Mac อยู่ดีล่ะครับเลยยังลังเล
    เหมือนกัน ส่วนคนในบอร์ดเค้าจะเป็นยังไงผมไม่ค่อยได้สนใจน่ะคัรบอาศัยแค่เข้า
    ไปหาความรู้พอครับส่วนแนวคิดกับทัศนคติ ก็แล้วแต่คนล่ะครับผมว่ามันก็มีดีกัน
    ทั้งสองค่าย มันอยู่ที่จุดประสงค์และความชอบมากกว่าครับ ว่าชอบอะไรอย่างตอน
    นี้พ่อผมยังคัดค้านเลยไม่ให้เอา Mac แต่ผมชอบก็จะเอา อิอิอิ ก็แล้วแต่คนล่ะครับ
    ว่าใครชอบอะไร ส่วนมีลิขสิทธิ์หรือไม่มีอันนี้ผมไม่สนอ่าเง้อ ถ้าผมอยากได้โปรแกรม
    ไรมาใช้ซื้อได้ก็ซื้อแพงเกินไม่มีเงิน ผมก็หาโหลดของเถื่อนเอาล่ะครับ ขอแค่ให้งาน
    ผมราบลื่นก็พอครับ (อาจจะเห็นแก่ตัวไปนิดแต่ผมยังเรียนอยู่คัรบหาเงินเองยังไม่ได้)
    ใว้มีงานทำจะซื้อของลิขสิทธิ์ อ่อคุณ Tita_psp เคยใช้ Mac มายังไงๆก็ช่วยลง
    ความเห็นแบบละเอียดๆหน่อยคัรบเกี่ยวกับ Mac OS X จะได้เป็นวิทยาทานแก่ผมคับ
    เพระผมก็เริ่มศึกษา Mac ได้ไม่นาน

Mac Addict User tassapon's Avatar

ผมก็คนใช้ mac เหมือนกันนะครับ แต่บอกตรงๆว่าไม่เคยดูถูกใคร เพราะใช้มาทั้ง 2 อย่างพร้อมกัน

เครื่อง mac ผมก็ลง windows เพราะจำเป็นต้องใช้โปรแกรมบางอย่างที่ OSX ไม่มี (แต่เสือกมีคนพูดว่า จะลงวินโดวส์ให้เสียเครื่อง mac ทำไม แม่ม อยากตบให้คว่ำจริงๆ)

อธิบายอะได้ครับแต่ขอถามก่อนนะครับว่าจะเอาไปใช้ทำอะไรครับ
    สนใจด้านไหนครับ
    แล้วใช้macมานานรึยังครับ
    ใช้แล้วติดขัดตรงไหน
    หรือมีปัญหาอะไรถามได้ครับ
    แล้วถ้าคุณใช้ชื่อGTiในgunlimited
    ผมบอกได้เลยนะครับว่าmacbookไม่สามารถตอบคำถามคุณได้ครับ
    ทำgraphicพอไหวครับแต่ถ้า3dจบครับ
    GMA950มันไม่ไหวหรอกครับในการrenderภาพหนักๆ
    ขนาดตัวcore2duo2.00GHzเอา่มาencodeหนังสั้นๆประมาณห้านาทียังใช้เวลาหลายชมเลยครับ
    (ขนาด1080pใช้final cut pro5ในการencodeนะครับ)ส่วนที่บอกว่าพ่อค้าน
    ก็ต้องมานั่งคุยกันแหละครับ
    เพราะmacbook proมันไม่ได้เครื่องล่ะบาทสองบาทครับถ้าซื้อมา
    ต้องทำให้พ่อเห็นคุณค่าของมันอะครับ
    เหมือนvaioผมกล่ิอมพ่ออยู่ตั้งนานกว่าจะโอนตังมาให้เหอๆ
    ผมก็ต้องพิสุจน์ให้พ่อเห็นเหมือนกันครับว่าใช้มันคุ้ม

ปล อายุเท่าไรอะครับผม17เองนะครับ
    ปีนี้ถ้ากลับไทยแล้วเข้ามหาลัยไม่ทันก็เศร้าไป
    ตอนนี้ยังไม่รู้เลยหัวหรือก้อยอ่าาาาา
    software engineeringเกษตร อินเตอร์
    กลับบ้านไม่ทันแหง่ๆ้เลยอ่าาาาา

ปลสอง เพิ่งจาเห็นcommentข้างบนอิอิอิ
    กระทู้นั้นผมก็เคยเห็นนะครับเหอๆอ่าแล้วแบบเหอๆเซ็ง
    แล้วยังมามีหน้ามาว่าคนอื่นกว่ากบอยู่ในกะลาผมล่ะแบบ............
    Last edited by titan_psp; 16 Apr 2007 at 11:00:55.

Sunday
    Guest

ผมเป็นคนละคนก่าเจ้าของกระทู้นะคัรบ ผมแค่ Macbook ครับแล้วก็มะเคยเข้า
    เว็บ gunlimit นะครับ ส่วนการใช้งานของผมนั้น ก็ทั่วๆไปครับพื้นฐานๆซึ่ง Mac
    ทำได้ Pc ก็ทำได้ครับ ส่วนเกมสืผมหมดวัยแล้วครับไม่เล่นล่ะครับจะมกี ดูการ์ตูน
    กับอ่าหนังสือการ์ตูน 5555+ แล้วก็การใช้งานนอกจากพื้นฐากน็มี Encode หนัง
    rip ไฟล์ dvd เทือกๆนี้อ่าคัรบไม่หนักหนาอะไร ที่จริงงานพวกนนี้ Pc ก็ทำได้สบายๆ
    แต่ผมอยากมาใช้ Mac บ้างน่ะครับคงไม่ว่ากัน

ป.ล.ผมแก่กว่าคุณ Titan_psp ปีนึงเง้อ ขึ้นปี1 ธุรกิจการบินครับ
    ไงๆถ้าเล่น msn ก็เมล์มาคุยกานดีกว่าคัรบสะดวกกว่าเพราะนอกจาก
    เรื่องคอมแล้วจะได้ถามเรื่องการใช้ชีวิตที่อเมริกาด้วยเพราะว่าปีสองผม
    ต้องไปฝึกงานที่อเมริกาครับ

addมาแล้วกันนะครับอยู่มั่งไม่อยู่มั่งครับแต่ออนตลอดเพราะปล่อยทิ้งให้มันโหลดบิตทิ้งไว้เหอๆ
    อย่าลืมนะครับเวลา***งกัน12ชั่วโมงพอดีนะครับ
    ไปนอนและบายๆ(จาเที่ยงคืนและเดี๋ยวพรุ่งนี้ไปรรสาย)
    titan_r_9 [at] hotmail.comครับ

ขอบคุณสมาชิกทุกท่านที่เข้ามาตอบเป็นวิทยาทานแก่ผมคับ ขอบคุณครับ

ปล.ตอบคำถาม ... เอออออ ผมอายุ 16 ครับ
    ................เอออ ยังไม่เคยใช้ Mac อย่างจริงจังครับ เคยลองจับบ้าง
    พี่เค้าแนะนำมาก็เลยสนใจอยากจะลองดูครับ

ถ้าสงสัยอะไรก็ add msn มาหาผมก็ได้นะครับ (เมื่อกี๊คุณ sunday เพิ่ง add มา)

ผมก็ 19 ครับ - - คอมพิวเตอร์เกมส์มัลติมีเดีย

OverclockZone Member Beaver_XT's Avatar
    ที่สุดปลายแผ่นดินโลก

ถ้าจะเอาไว้ทำงานพวกตัดต่อVDOหรือทำSoundผมว่าMacดีกว่าครับ มันทำได้เร็วกว่าจริงๆนะ
    แต่ถ้าจะเล่นเกมเป็นหลัก ผมว่าเอาWindowsครับ ถ้าไม่ซีเรียสเรื่องเล่นเกมล่ะก็ Boot Windows XPผ่านBootcampเอาก็ได้ครับ

OverclockZone Member poneo's Avatar

ถ้าเสียบการ์ดจอสองอัน อันนึงการ์ดจอสำหรับเล่นเกม อีกอันสำหรับงานกราฟฟิค จะใช้งานแบบไหนค่อยสลับสายจอเอา เครื่องมันจะทำงานได้มั้ยคับ

OverclockZone Member X[hunter]'s Avatar

ผมก็กำลังจะเปลี่ยนไปเล่นแมคเหมือนกานครับ ดูMacbook ตัว49000ไว้เหมือนกาน
    ปีนี้ก็กำลังจะขึ้นปี1พอดีเรย555+ รอผลแอดมิสชั่นอยู่ครับ
    (ผมเรียนวิดวะคอม ก็ไม่รุว่าแมคจะใช้งานได้เต็มที่หรือป่าวอ่าครับ หรือจะไปเอาVaioดีก็ไม่รุอ่า)

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks