Announcement

Collapse
No announcement yet.

ติด Buddy แล้วใช้หลายเครื่องได้ไหมคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ติด Buddy แล้วใช้หลายเครื่องได้ไหมคับ

ผมกำลังจะติดเน็ต Buddy Boardband คับ

แต่ว่า ต้องใช้คอม 2 เครื่องอยู๋ชั้นบนกับชั้นล่าง

มีวิธีการยังไงบ้างครับ ที่จะทำให้ใช้เน็ตได้ทั้ง 2 เครื่อง

ซื้อเราเตอร์ วางสายแลนเอา ถ้ามีช่องเสียบสายแลนทั้งคู่นะ เราเตอร์ ราคาพันต้นๆ ลองดูครับสายแลน เมตรละ 10 ค่าต่อหัว 15 บาทต่อหัว ถ้าจะไม่ผิดนะ

Comment

Originally posted by molly View Post
      ผมกำลังจะติดเน็ต Buddy Boardband คับ

แต่ว่า ต้องใช้คอม 2 เครื่องอยู๋ชั้นบนกับชั้นล่าง

มีวิธีการยังไงบ้างครับ ที่จะทำให้ใช้เน็ตได้ทั้ง 2 เครื่อง

ตอบเท่าที่ความรู้มีนะครับ

1. หาซื้อการ์ดแลน 2 ตัว มาติดในแต่ละเครื่อง

2. หาซื้อสาย RJ 45 (ไม่ค่อยแน่ใจ) จะเข้าหัวเอง หรือให้ร้านเข้าหัวให้ก็แล้วแต่เรา

3. share net อันนี้ผมจำไม่ได้แล้วว่าต้องไปเพิ่ม service หรือเปล่า

ลองหาหนังสือตามร้าน se ed ช่วยก็ได้ครับ

Comment

Originally posted by fishow View Post
        ซื้อเราเตอร์ วางสายแลนเอา ถ้ามีช่องเสียบสายแลนทั้งคู่นะ เราเตอร์ ราคาพันต้นๆ ลองดูครับสายแลน เมตรละ 10 ค่าต่อหัว 15 บาทต่อหัว ถ้าจะไม่ผิดนะ

เอ ถ้าผมจำไม่ผิด ต่อคอมแค่สองตัวไม่จำเป็นต้องมี เร้าเตอร์นิ่ครับ

ถ้าผมเข้าใจผิดไปก็อย่าโกรธนะครับ ผมแค่เสนอความคิดเห็น

จำได้ว่า เอาปลายแต่ละข้าง เข้าหัวด้วยแบบเดียวกันอ่ะ

ถ้าเอาไปต่อกับพวก Hub หรือ Router พวกนี้ต้องต่อแบบหัวต่างแบบกัน

Comment

ถ้าเมนบอร์ดมีlan2พอร์ทก็ต่อได้เลยครับ แต่ตอนไปทำสายให้บอกเค้าว่าเอาสายครอสนะครับ แต่ถ้าต่อไกลๆผมแนะนำให้ซื้อrouterดีกว่า เพราะสายยาวๆมันกินไฟเมนบอร์ดมากๆครับ

อ้อ แชร์แค่2เครื่องเขาไม่ว่าครับ ที่เขาห้ามเพราะกลัวเอาไปทำร้านเนทเฉยๆ

แต่แนะนำว่าอย่าใช้บัดดี้ครับ คนบ่นเยอะมากๆ

Comment

บ่นว่าอะไรมั่งอ่ะคับ ช่วยบอกหน่อย

Comment

มานช้า แล้วมานก็หลุดบ่อยครับ ยิ่งเว็ปนอกครับ เต่าคลานเลยครับ บางทีต่อ M ก็มะได้มีปัญหาครับ(ผมใช้อยู่ครับ มะได้โม้)

Comment

แชร์แล้วความเร็วลดลงด้วยปะครับ

Comment

ไม่แนะนำการใช้สายครอสต่อตรงครับ จะต้องเซตและเปิดคอมพ์ตัวที่ต่อเป็นตัวแรกทุกครั้งไ มือใหม่อาจเสียเวลามาก มือเก่าก็ไม่ทำกันเพราะมันไม่อิสระ เปลืองไฟ

1. ซื้อเราเตอร์ที่มีพอร์ตแลน 4 พอร์ตในตัว ซึ่งหาได้ทั่วไป หรือถ้าเขาแถมโมเด็มมาก็หาฮับมาเสียบ ตัวละ 500-600 เยอะไป

2. ซื้อสายแลน ธรรมดา ไม่ต้องเอาแบบครอส เอาสำเร็จมาเลยชัวร์ ไม่ต้องคิดจะมาเข้าหัวเอง เพราะคุณไม่ได้ทำเป็นอาชีพ ไม่คุ้ม เสียเวลา อาจต้องทิ้งของ เครื่องมือก็ต้องซื้อ (อาจต้องใช้แค่ครั้งเดียว เพราะผมมีครบ แต่เวลาทำเล็กๆ น้อย นี่ ซื้อเลยดีกว่า) เอาสำเร็จมาเลย เส้นไม่กี่ตังค์หรอก

3. เสียบลิงค์ตามรูปที่เขาแถมมากับเราเตอร์ หรืออุปกรณืที่คุณซื้อมานั่นแหละ ไม่ต้องเซตอะไรก่อน เพราะโดยปกติ วินโดวส์ เอกซ์พี มันฉลาดนัเรื่องนี้ มันจะต่อให้คุณได้เอง

4. ถ้ายังมีปัญหาอะไร ค่อยมาถามกันอีกทีครับ

Comment

Working...
                  X