Announcement

Collapse
No announcement yet.

spec นี้ใช้ psu เท่าไร

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• spec นี้ใช้ psu เท่าไร

AthX2 3800+
    Ram 1 GB DDR2
    HDD 80 GB segate 7200
    Combo drive
    Galaxy GF7900GS

คือผมมีเคสของ gview psu 400 watt
    แต่ผมไม่แน่ใจว่าพอป่าว ทางร้านเค้าแนะนำตัว psu ยี่ห้อ tsunami(ชื่อไม่ต่อยมงคลเท่าไร)
    400 watt ราคา 1800

จึงเกิดคำถามขึ้นมา
    1.ถ้าผมใช้เคส gview อย่างเดิมไฟจะพอป่าว
    2.เสปกนี้ต้องใช้ไฟประมาณเท่าไร
    3.psu ที่เค้าแนะนำมามันดีไหม

ขอบคุณมากคับ

400 หน่ะพอแล้ว แต่การลงทุนหา psu ดีๆเพื่อมั่นใจว่าจ่ายไฟได้เต้ม

Comment

ถ้า psu ที่มากับเคส เปลี่ยนเหอะครับ ถ้างบไม่มากนัก ลองดู psu พวก cooler master 600 watt ก็ได้ครับ ไม่ถึง3000
      แต่ถ้างบถึงหน่อยก็ liberty 500watt ครับ ^^

Comment

1.ถ้าผมใช้เคส gview อย่างเดิมไฟจะพอป่าว
        พอครับ

2.เสปกนี้ต้องใช้ไฟประมาณเท่าไร
        น่าจะประมาณ 350 watt

3.psu ที่เค้าแนะนำมามันดีไหม
        อันนี้ไม่เคยใช้อะครับ แต่ผมว่ามันแพงจังเลยนะ 400 watt 1800 -*-

ถ้าอยากเปลี่ยนก็ได้ครับ เอาเป็น enermax ธรรมดา 460watt นี่เหลือเฟือเลยครับ ( ดู spec ผมก็ได้ ยังพอเลย )

Comment

Originally posted by nameless View Post
          พอครับ

น่าจะประมาณ 350 watt

อันนี้ไม่เคยใช้อะครับ แต่ผมว่ามันแพงจังเลยนะ 400 watt 1800 -*-

ถ้าอยากเปลี่ยนก็ได้ครับ เอาเป็น enermax ธรรมดา 460watt นี่เหลือเฟือเลยครับ ( ดู spec ผมก็ได้ ยังพอเลย )
          ตามนี้ (ตอบเหมือนกันเปี๊ยบ) 555
          Enermax 350W ยังเหลือ ๆ เลย 1000 กว่า ๆ ตัวนี้ก็ดี นะ

Comment

แล้วสเปคนี้ใช้เท่าไหร่ดีครับผมที่แบบเพียงพอต่อความต้องการ

AMD X2 3600+ 65NM
            MB Asus M2N-E
            Ram Geil Ultra Series 2 GB DDR2
            HDD Maxtor 250 GBX2
            Combo drive
            XFX GF8600GTS
            นอกนั้นก็ เดิมๆทั่วไปครับ รบกวนแนะนำ Psu ดีๆด้วยครับ ถ้าได้ไม่เกิน 2500 จะดีมากเลยครับ
            Last edited by KNVB; 16 Apr 2007, 11:05:01.

Comment

tsunami ไมมันแพงจังฟระ -*- 1800 เพิ่มตังไปเล่น enermax ไม่ดีกว่าเหรอนั่น

Comment

พอดีไปพบ web นี้สำหรับคำนวณกำลัง Power Supply โดยประมาณก่อน ให้ข้อมูลค่อนข้างดีครับ
                รู้จักอุปกรณ์ใหม่ ๆ หลายอย่าง และมีการเผื่อค่า TDP, System Load และ Capacitor Aging ด้วย ตามนี้เลยครับ
                http://www.extreme.outervision.com/p...ulatorlite.jsp

Comment

Originally posted by duen07 View Post
                  พอดีไปพบ web นี้สำหรับคำนวณกำลัง Power Supply โดยประมาณก่อน ให้ข้อมูลค่อนข้างดีครับ
                  รู้จักอุปกรณ์ใหม่ ๆ หลายอย่าง และมีการเผื่อค่า TDP, System Load และ Capacitor Aging ด้วย ตามนี้เลยครับ
                  http://www.extreme.outervision.com/p...ulatorlite.jsp

ลองคำนวนดูแล้ว D820 กินไฟกว่า E6600 อยู๋50w เลยอะท่าน สงสัยต้องรีบอัพเกรด ซะและ

Comment

psu ยี่ห้อ tsunami
                    นี่ดีไหมคับ

Comment

เคยใช้แล้วนะงับ ตัวนี้อ่ะ แต่ซื้อมา 1400 psu ตัวสี ดำๆ สวยดีเหมือนกัน พัมลมมันตัวใหญ่ดีงับ

Comment

ใช้อยู่ครับ ซุนามิ 550 วัต ครับ ใช้มา 1 ปี พอดีเลย หมดประกันหมดด้วย ซื้อมา 950฿
                        ใช้ดีไม่มีปัญหาครับ เคยใช้กับการ์ดจอแรงๆ ที่ต่อไฟเพิ่มมาเเล้ว เช่น GECUBE X850XT PE (PCI-E) / SPARK GF6800GS (AGP) กินไฟ 200 วัตขึ้นไปทั้งนั้นเลยการ์ดแต่ละตัว 555 ชิว ๆ
                        งั้นขายต่อให้ 1000฿ ครับ หุหุหุ
                        ขำ ๆ อย่าคิดมากนะครับ

Comment

Originally posted by duen07 View Post

ขอบคุณมากคับ

Comment

WATTแท้ซัก 350-400อยู่เลยครับ

แต่watt ปลอม(ไม่เต็มwatt) ข้างกล่องเขียน 480watt แต่จ่ายจริงเวลาปกติอาจจ่ายแค่ 300wattครับ ต้องลุ้นให้มันจ่ายpeakแบบแกว่งๆที่480เองครับ

Comment

Working...
                            X