Announcement

Collapse
No announcement yet.

harddisk ตัวเดียวแบ่ง partition แล้วลง xp กับ vista

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• harddisk ตัวเดียวแบ่ง partition แล้วลง xp กับ vista

harddisk ตัวเดียวแบ่ง partition แล้วลง xp กับ vista คนละ partition แต่อยู่ในลูกเดียว
    กันได้หรือเปล่าคับ
    แล้วตอน boot มันจะให้เราเลือกหรือเปล่าว่าจะใช้ตัวไหน
    ขอบคุณล่วงหน้าคับ

ได้อ่ะดิ เดี๋ยวตอนบูตมันจะขึ้นให้เลือกเองแหละ....

Comment

ได้คับแต่ไม่รู้ต้องลงตัว vista ก่อน xp หรือเปล่านะ

Comment

ได้ครับ

ไม่เคยลง Vista เหมือนกันครับ
        แต่น่าจะลง XP ก่อนครับ แล้วลง Vista ทีหลัง
        ตอนลง XP ก็แบ่ง Partition ไว้ก่อนครับ

พอลง Vista ก็เลือก Partition ที่ว่างไว้ลงไปครับ
        มันน่าจะสร้าง Boot Menu ให้เราเองครับ ไม่น่าเป็นปัญหาครับ

Comment

ลงตังไหนก่อนก็ได้นะครับผมว่า

ตอนboot มันจะให้เลือกตัวที่ลงก่อน
          แต่ไม่จำเป็นครับ เพราะไปset ในวินโด้ได้อีกที ว่าจะbootในอันไหนก่อน ใช้เวลารอที่จะเลือกกี่วิ ไรเงี้ยครับ หุหุ

Comment

ต้องลง XP ก่อนครับเรียงตาม OS เก่า>ใหม่

ลงใหม่ก่อนไม่ได้ครับ

พอลงเสร็จสมมติมี 2 OS คือ XP กับ Vista

มันจะ Boot Vista เป็น Defaults ครับ แต่จะมีให้เลือกว่าจะ Boot OS ไหนแต่ถ้าไม่กดจะเข้า Vista ก่อนครับ

แต่ถ้าจะ Boot XP ก่อนก็ได้ครับ แต่ต้องไปปรับเอานะ รายละเอียดถามท่านอื่นครับ ^^

ระบบ Boot XP กับ Vista แตกต่างกันมากครับ

Comment

ยังไม่ได้ลอง แต่สงสัยไว้ก่อน แล้วถ้าไดรฟ์ C ของเรามีพื้นที่เหลือเฟือจะลงทั้ง XP และ Vista ไว้ในพาร์ติชั่นเดียวกันนี่ จะเวิร์คไหม?

Comment

Originally posted by โชติก View Post
                ยังไม่ได้ลอง แต่สงสัยไว้ก่อน แล้วถ้าไดรฟ์ C ของเรามีพื้นที่เหลือเฟือจะลงทั้ง XP และ Vista ไว้ในพาร์ติชั่นเดียวกันนี่ จะเวิร์คไหม?
                ไม่ควรนะครับ
                ไม่ควรเท่าไรอ่า
                แยก Partition ดีกว่าครับ

Comment

ลงพาติชั่นเดียวกัน XP หายครับ

Comment

ไม่แนะนำให้ลง Vista ร่วมกับ xp

โดยเฉพาะ บน hdd ลูกเดียวกัน

Comment

คุณ battlecruiser ทำไมละคับ ขอเหตุผลหน่อยคับ

Comment

ก็คือ ถ้าจะเอา vista ออก แล้วกลับไปใช้ xp เหมือนเดิม

วิธีที่จะปลด boot menu ออก คือ Format ทั้งลูก

เหตุผลแค่นี้พอใหม

วิธีใช้ร่วมกัน ทั้ง2 windows แบบทั้ง2ตัว ไม่ของแวะกันก้มี

Comment

Originally posted by battlecruiser View Post
                          ก็คือ ถ้าจะเอา vista ออก แล้วกลับไปใช้ xp เหมือนเดิม

วิธีที่จะปลด boot menu ออก คือ Format ทั้งลูก

เหตุผลแค่นี้พอใหม

วิธีใช้ร่วมกัน ทั้ง2 windows แบบทั้ง2ตัว ไม่ของแวะกันก้มี
                          format แค่ ไดร์ที่ลงวินโดร์ก็พอมั่ง

Comment

ต้องลง Xp ก่อนนะครับ ผมเคยลง Vista ก่อนแล้วลง Xp ทีหลังมันบูทได้แต่ Xp ไม่สามารถบูท Vista ได้ครับ

Comment

ผมยังไม่เคยใช้vista อ่ะ เชยจริงๆ

Comment

Working...
                              X