Announcement

Collapse
No announcement yet.

psu พังไปสามตัวแล้วครับ เกิดจากอะไรช่วยที

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• psu พังไปสามตัวแล้วครับ เกิดจากอะไรช่วยที

นี่เป็นเครื่องเพื่อนนะครับ

psu ตัวแรกไหม้ เลยซื้อตัวที่สองมาติด เสียบเข้าไปไฟติดเลยทั้งที่ยังไม่ได้กดสวิทช์พาวเวอร์แต่เครื่องไม่ติด พร้อมมีกลิ่นเหม็นๆเหมือนกลิ่นไหม้ออกมาจากตรงไหนไม่ทราบ ลองเปลี่ยนเอา psu เก่าเก็บที่ติดมากับเคสมาใช้ก็เปิดเครื่องได้ เลยเอา psu ตัวที่สองไปเปลี่ยน แล้วเพื่อนผมก็เพิ่มตังได้ตัวที่วัตต์สูงกว่ามาใช้เป็นตัวที่สาม เปิดเล่นได้ตั้งแต่เมื่อวานเย็นถึงตอนกลางคืน มาเช้านี้ก็เป็นแบบเดิมคือไฟติดโดยไม่ได้กดสวิทช์ เครื่องไม่ติดมีกลิ่นไหม้เหมือนเดิม พอเอา psu เก่ามาเสียบก็เป็นแบบนี้อีกแล้ว

มันเป็นที่อะไรครับเนี่ย ตอนเครื่องติดอุปกรณ์ทุกอย่างก็ทำงานได้ปกตินะครับ งงจริงๆเลยครับ

ไฟที่นี้นตกบ่อยมั้ย ไฟกระชากละมั้ง ตอนปิดเครื่องลองไม่ต้องถอดปลั๊กดูครับ สักอาทิตย์

Comment

UPS อาจจะช่วยคุณได้นะครับ ^^

แล้ว PSU ใช้ของอะไรอยู่ครับ ?

Comment

เรียงตามตัวที่เจ๊งเลยนะครับ
        1. Enermax
        2. Rich
        3. อะไรก็ไม่รู้โนเนม
        4. ติดมากับเคส แต่ไม่เคยได้ใช้เพราะใส่ enermax แทนแต่แรก

Comment

ต่อ UPS ไหมคับ ถ้าต่อลอง ไม่ต่อดูก่อนคับ

Comment

มีอุปกรณ์บนเครื่อง ที่มีปัญฆาอยู่รึเปล่าครับ ยกตัวอย่าง เช่น ไฟช็อตที่อุปกรณ์ตัวใดตัวนึง ทำให้ power ไหม้ได้อ่ะครับ แต่โดยปรกติถ้ามีอุปกรณ์มีปัญหา mainboard มันจะตัดไฟเองนี้ครับ หุหุ

Comment

เป็นที่ไฟบ้านขาด ๆ เกิน ๆ ครับ ต้องซื้อเครื่องสำรองไฟมาใช้ ผมซื้อไปใช้ต่างจังหวัดไหม้ไป 3 ตัว ต้องยกเครื่องมาพันทิพย์เพราะอยู่ในประกัน ทางร้านเขาแนะนำให้ใช้เครื่องสำรองไฟ ใช้มาถึงปัจจุบันเกือบ 2 ปีแล้ว

Comment

ใช้ของโนเนมก็มีส่วนนะครับ ลงทุนซื้อตัวดีๆหน่อย ติดupsพร้อมเลย....

Comment

ขาย PUS ครับ รุ่น Cooler Master Real Power 450 wat แบบ wat เต็มครับ ซื้อมาจากร้าน TK ที่ พันธุ์ทิพย์ ชั้น 1 ครับ เมื่อ 12/03/2550 ใครสนใจก็ (086-2966602) ราคาคุยกันได้ไม่แพงครับ

Comment

ซื้อ UPS มาใช้ด่วนครับ

Comment

Originally posted by Macro View Post
                      ซื้อ UPS มาใช้ด่วนครับ
                      พี่ผมก็เคยมีปัญหา นี้ PSU ไหม้ตลอด ตอนนั้นแกอยู่ ต่างอำเภอ
                      ซื้อ UPS มาแล้ว ไม่มีปัญหาอีกเลย

Comment

อยู่ในที่ๆ ไฟตก ไฟกระชากบ่อย ควรซื้อเครื่องสำรองไฟมาใช้นะครับ ส่วนPSUที่เสียลองเอาไปเครมดูครับ

Comment

Working...
                        X