overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 24

Thread: ท่านใดใช้ UPS มาดูกันหน่อยครับ

OverclockZone Member HuD_BaH's Avatar

Exclamation ท่านใดใช้ UPS มาดูกันหน่อยครับ

ผมพึ่งถอย UPS มาเป็นตัวแรกทีแรกก็ว่าจะซื้อของ Syndome แต่ร้านเค้าไม่มีเลยซื้อ GiZZ Pro 1000VA เลยอยากถามว่ามีใครใช้ UPS ยี่ห้อนี้บ้างครับซื้อมาเห็นแบตเต็มอยู่แล้วเลยชาร์ตทิ้งไว้ประมาณ 3-4 ชม.พอเอามาต่อ (CRT 15"+PSU 370 watt Enermax) แล้วลองเทสดูปรากฏว่าอยู่ได้ไม่ถึง 15 นาทีเลย คิดว่าจะขอทางร้านเปลี่ยน UPS เป็น Leonics ดีหรือเปล่าครับเพราะขอเงินคืนคงไม่ได้แน่ๆเลย มีใครช่วยเสนอความคิดเห็นเกี่ยวกับเรื่องนี้หน่อยครับ ผมไม่ค่อยรู้เรื่อง UPS เด๋วตอนเช้าจะลองเทสดูอีกครั้ง
    -----------------------------------------------------------------
    ป.ล. ที่ออฟฟิศใช้ UPS ของ APC รุ่นธรรมดา 500 VA ต่อจอ CRT17"+PCสเปคดีกว่าที่บ้านผมพอสมควรยังอยู่ได้นานกว่า 1000 VA ยี่ห้อ GiZZ อีก (คิดแล้วเศร้า ) ไม่ได้ซื้อมาใช้เองซะด้วยไม่น่าเลือกยี่ห้อนี้มาเลย !!กรรม!!

OverclockZone Member tumza's Avatar
    ที่ไหนก็อยู่ได้ ถ้าสบายใจ

ยี่ห้อนี้ผมไม่เคยใช้นะครับ แต่ผมว่ายังไงลองปล่อยให้แบตมันหมด แล้วชาร์จไว้ใหม่ลองชาร์จทิ้งไว้สักคืนดูครับ อาจจะช่วยได้ครับ

OverclockZone Member คนผ่านมา's Avatar

ไม่เคยใช้เหมือนกันครับ ที่ใช้ก็มี ACP , Leonics แล้วก็ Socomec ครับ

OverclockZone Member คนผ่านมา's Avatar

เฮ๊ย APC ครับพิมพ์ผิด

OverclockZone Member foduck's Avatar

ผมชาจโหลด 12 ช.ม. อ่ะครับ ส่วนเรื่องการเก็บประจุ สำหรับตัว 1000va น่าจะได้นานกว่านั้นนะครับ ทีนี้ต้องดูด้วยว่า จอ+เคส กินไฟเยอะมั้ย หรือดูอัตราโหลดไฟที่ตัว ups ก็ได้ครับ มันจะมีอย฿

OverclockZone Member

APC แน่นอนกว่าครับ แพงกว่ายี่ห้ออื่น แต่ใช้คุ้ม เลือกประกัน Synnex

Lightbulb

ผมใช้้ leonics ใช้มา เกือบ 5 ปี แว้ว ก็ OK นะครับ ศูนย์ประกัน 5 ปีครับ ^^

OverclockZone Member ziotics's Avatar

ของผมซื้อมาประมาณ 5 ปีกว่า ตอนนี้ไม่เก็บประจุแล้ว ไฟดังปุ๊ป ดับเลย ไม่ทราบว่า จะซื้อแบตใหม่มาเปลี่ยนเองได้หรือป่าวครับ หรือวว่าซื้อ UPS ใหม่เลยครับ

แบตใหม่ ลูกละประมาณ 400-700 แล้วแต่รุ่นแล้วก็ขนาด ผมซื้อที่ NPE ZEER

ธารน้ำ
    Guest

ดูรายละเอียด UPS ของยี่ห้อ APC, MAXTECH และ SYS Control ได้ที่ http://diy.alinkcorp.com/product_lis...2=%A4%C5%D4%A1

OverclockZone Member maxzerker's Avatar

Quote Originally Posted by HuD_BaH View Post
    ผมพึ่งถอย UPS มาเป็นตัวแรกทีแรกก็ว่าจะซื้อของ Syndome แต่ร้านเค้าไม่มีเลยซื้อ GiZZ Pro 1000VA เลยอยากถามว่ามีใครใช้ UPS ยี่ห้อนี้บ้างครับซื้อมาเห็นแบตเต็มอยู่แล้วเลยชาร์ตทิ้งไว้ประมาณ 3-4 ชม.พอเอามาต่อ (CRT 15"+PSU 370 watt Enermax) แล้วลองเทสดูปรากฏว่าอยู่ได้ไม่ถึง 15 นาทีเลย คิดว่าจะขอทางร้านเปลี่ยน UPS เป็น Leonics ดีหรือเปล่าครับเพราะขอเงินคืนคงไม่ได้แน่ๆเลย มีใครช่วยเสนอความคิดเห็นเกี่ยวกับเรื่องนี้หน่อยครับ ผมไม่ค่อยรู้เรื่อง UPS เด๋วตอนเช้าจะลองเทสดูอีกครั้ง
    -----------------------------------------------------------------
    ป.ล. ที่ออฟฟิศใช้ UPS ของ APC รุ่นธรรมดา 500 VA ต่อจอ CRT17"+PCสเปคดีกว่าที่บ้านผมพอสมควรยังอยู่ได้นานกว่า 1000 VA ยี่ห้อ GiZZ อีก (คิดแล้วเศร้า ) ไม่ได้ซื้อมาใช้เองซะด้วยไม่น่าเลือกยี่ห้อนี้มาเลย !!กรรม!!
    แปลกครับ 1000VA น่าจะได้นานกว่านี้
    แต่ขอทราบ Spec ก่อนครับ ถ้ามันกระซวกไฟมากๆ ก็ปรกติ

ผู้มาเยือน
    Guest

สเปคผมอ่ะครับ
    ---------------------------------------------
    CPU: AMD Sempron3000+@ bus 200
    RAM: 512 x 2
    VGA: Winfast 6600TD 128MB
    HDD: Seagate 160 GB SATA x 2
    ODD: DVD-ROM
    PSU: Enermax 370 watt
    Monitor: MAG 15" CRT
    ---------------------------------------------
    ผมคิดว่าไม่น่าจะใช้เวลาได้แค่นี้เลยตามข้างกล่องบอกว่า 1000 VA ใช้กับ PSU 400 watt อยู่ได้ 15-25 นาที แต่เด๋วจะลองกับ Pentuim D 805, RAM 512 DDR2/533, HDD SATAII 80 GB, Combo Drive, Case+PSU Gview (ใช้พัดลมทุกตัว) เด๋วขอไปลองจับเวลาดูก่อนนะ

ผู้มาเยือน
    Guest

มันอยู่ได้ประมาณ 13 นาทีครับ พึ่งลง windows เสร็จเองยังไม่ค่อนไม่มีอะไรโหลดเลยส่วนใหญ่ก็ Restart อย่างเดียวกะลง driver จะเปลี่ยนเป็น Leonics 500 VA รุ่น Green ตามลิงค์จะดีหรือเปล่าครับ http://72.14.235.104/search?q=cache:...h&ct=clnk&cd=4

Question

ยี่ห้อไม่ค่อยคุ้นหูเลย

OverclockZone Member pipe's Avatar

ผมว่า ชาร์จน้อยไปรึป่าวครับ น่าจะนานกว่านี้นะครับ

OverclockZone Member NERD's Avatar

ขนาด PC-MATE ที่ oem โดย LEONIC ยังไม่สำรองไฟเลยครับ โดนมาสองตัวแล้ว
    ".....จ่ายถูกกว่าทำไม....."

หน่วยจู่โจม guru's Avatar

สำหรับครั้งแรก ซื้อมาชารร์ตทิ้งไว้ตลอดคืนเลยครับ ผมว่าคุณชาร์ตน้อยไปหน่อยนะครับ ที่ทำงานผมใช้ leonic (green) ครับ

ผู้มาเยือน
    Guest

Quote Originally Posted by guru View Post
    สำหรับครั้งแรก ซื้อมาชารร์ตทิ้งไว้ตลอดคืนเลยครับ ผมว่าคุณชาร์ตน้อยไปหน่อยนะครับ ที่ทำงานผมใช้ leonic (green) ครับ
    เคยลองเทสดูหรือเปล่าครับว่าได้นานเท่าไหร่

OverclockZone Member RBS_SYSTEM's Avatar

ผมว่าชาร์จทั้งคืนดูก่อนถ้าไม่ดีขึ้นค่อยไปร้านเลยครับ

OverclockZone Member polppol's Avatar

มันน้อยมากๆอะครับ ลองชาร์จ ไว้ทั้งตคืนดูสิครับ ไม่ก็ลองดูในคู้มืออะครับน่าจะมีบอกอะ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks