Announcement

Collapse
No announcement yet.

ท่านใดใช้ UPS มาดูกันหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ขนาด PC-MATE ที่ oem โดย LEONIC ยังไม่สำรองไฟเลยครับ โดนมาสองตัวแล้ว
    ".....จ่ายถูกกว่าทำไม....."

Comment

สำหรับครั้งแรก ซื้อมาชารร์ตทิ้งไว้ตลอดคืนเลยครับ ผมว่าคุณชาร์ตน้อยไปหน่อยนะครับ ที่ทำงานผมใช้ leonic (green) ครับ

Comment

Originally posted by guru View Post
        สำหรับครั้งแรก ซื้อมาชารร์ตทิ้งไว้ตลอดคืนเลยครับ ผมว่าคุณชาร์ตน้อยไปหน่อยนะครับ ที่ทำงานผมใช้ leonic (green) ครับ
        เคยลองเทสดูหรือเปล่าครับว่าได้นานเท่าไหร่

Comment

ผมว่าชาร์จทั้งคืนดูก่อนถ้าไม่ดีขึ้นค่อยไปร้านเลยครับ

Comment

มันน้อยมากๆอะครับ ลองชาร์จ ไว้ทั้งตคืนดูสิครับ ไม่ก็ลองดูในคู้มืออะครับน่าจะมีบอกอะ

Comment

UPS 3 ตัวนี้ ผมชาร์จครั้งแรก เกิน 10 ชั่วโมงเลยนะ
              - Leonics รุ่น Green 500VA / 300 วัตต์, Power Factor 0.6
              - Syndome รุ่น Star 500VA / 300 วัตต์, Power Factor 0.6
              - Leonics รุ่น OA Extra 750VA / 450 วัตต์, Power Factor 0.6

อุปกรณ์ที่ผมลองต่อทดสอบกับ UPS ( ลำโพง, โมเด็ม ADSL, เครื่องพิมพ์ Inkjet พวกนี้ไม่ได้ต่อผ่าน UPS นะ )
              Pentium 4 3.0 GHz Overclock => 3.3 GHz
              RAM 1 GB
              Geforce 6600 128 MB
              Hard disk 80 GB 2 ตัว
              DVD writer 1 ตัว
              Enermax 350 วัตต์
              จอภาพ NESO HD786G 17 นิ้ว CRT ( ตามคู่มือกินไฟ 110 วัตต์ )

Leonics รุ่น Green และ Syndome รุ่น Star อยู่ได้ 4 นาทีกว่าๆ แต่ไม่เกิน 5 นาที ทั้งคู่
              Leonics รุ่น OA Extra อยู่ได้ 9 นาที

ต่อกับ พัดลมตั้งพื้น 16 นิ้ว 53 วัตต์
              Leonics รุ่น Green และ Syndome รุ่น Star อยู่ได้ประมาณ 30 นาที
              Leonics รุ่น OA Extra อยู่ได้ 58 นาที

ต่อกับ ทีวีสี 21 นิ้ว 120 วัตต์
              Leonics รุ่น Green และ Syndome รุ่น Star อยู่ได้ประมาณ 40 นาที
              Leonics รุ่น OA Extra อยู่ได้ 45 นาที

- UPS จะสำรองไฟได้นานแค่ไหน ดูที่ VA อย่างเดียวไม่ได้ครับ
              - ต้องถอดแบตเตอร์รี่ออกมาดูด้วยว่า มีขนาดความจุเท่าไร
              - อีกอย่างเขาว่า วงจรที่ทำหน้าที่ แปลงไฟกระแสตรงจากแบตเตอร์รี่ กลับไปเป็นกระแสสลับ ตอนไฟดับ จะมีอัตราการสูญเสียพลังงานไม่เท่ากัน ในแต่ละรุ่น แต่ละยี่ห้อ

Comment

ตามที่#21 บอกครับ
                25 นาทีสำหรับเครื่องสำรองไฟราคาขนาดนี้ผมถือว่าปกติครับ

battery ups ซื้อมาเปลี่ยนเองได้ครับ ถอดของเก่าออกมาดูความจุก่อน
                แล้วค่อยไปซื้อ ไม่ยากครับ

Comment

คู่มือบอก 6-8 ชม.ครับ แต่ว่าตอนนี้ UPS อยู่ Office แต่ผมอยู่บ้านสงสัยต้องชาร์จทิ้งเกิน 24 ชม.แล้วหล่ะ ปกติ 1000 VA น่าจะอยู่ได้นานขนาดไหนครับสเปคก็ข้างบนอ่ะครับ

Comment

Originally posted by HuD_BaH View Post
                    ผมพึ่งถอย UPS มาเป็นตัวแรกทีแรกก็ว่าจะซื้อของ Syndome แต่ร้านเค้าไม่มีเลยซื้อ GiZZ Pro 1000VA เลยอยากถามว่ามีใครใช้ UPS ยี่ห้อนี้บ้างครับซื้อมาเห็นแบตเต็มอยู่แล้วเลยชาร์ตทิ้งไว้ประมาณ 3-4 ชม.พอเอามาต่อ (CRT 15"+PSU 370 watt Enermax) แล้วลองเทสดูปรากฏว่าอยู่ได้ไม่ถึง 15 นาทีเลย คิดว่าจะขอทางร้านเปลี่ยน UPS เป็น Leonics ดีหรือเปล่าครับเพราะขอเงินคืนคงไม่ได้แน่ๆเลย มีใครช่วยเสนอความคิดเห็นเกี่ยวกับเรื่องนี้หน่อยครับ ผมไม่ค่อยรู้เรื่อง UPS เด๋วตอนเช้าจะลองเทสดูอีกครั้ง

-----------------------------------------------------------------
                    ป.ล. ที่ออฟฟิศใช้ UPS ของ APC รุ่นธรรมดา 500 VA ต่อจอ CRT17"+PCสเปคดีกว่าที่บ้านผมพอสมควรยังอยู่ได้นานกว่า 1000 VA ยี่ห้อ GiZZ อีก (คิดแล้วเศร้า ) ไม่ได้ซื้อมาใช้เองซะด้วยไม่น่าเลือกยี่ห้อนี้มาเลย !!กรรม!!
                    ผมว่าปกติครับ เพราะจอที่คุณใช้ต่อเป็น จอ CRT อัตราการกินไฟกินมากกว่า LCD เกือบครึ่งนึงครับ
                    แบตเตอรี่ภายในเครื่องสำรองได้ 15 นาที ถือว่าปกติครับ แนะนำให้ใช้งานต่อไปครับ แต่ถ้าต้องการ
                    นานประมาณครึ่งชั่วโมง แนะนำว่าเครื่องนี้เสียให้ใช้ขนาด 1000VA/600W ครับ แต่ราคาจะสูงพอควร
                    ส่วน APC 500VA เป็น UPS Offline การสำรองไฟได้นานอยู่แล้วครับ

Comment

Working...
                    X