Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนเพื่อน ๆ ช่วยเหลือด้วยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนเพื่อน ๆ ช่วยเหลือด้วยครับ

คือ ตอนนี้ผมใช้ Althon XP 1800 Ram 512 HD 320 G.(IDE) VGA Winfast 64 MB. มี DVD RW. งานส่วนใหญ่จะทำเรื่องตัดต่อวีดิโอ, render หนัง write แผ่น DVD, VCD เล่น internet, load bit, ไม่เน้นเล่นเกมส์ที่เท่าไหร่. ผมมีอยู่ 2 idea รบกวนคอมเม้นท์ด้วยครับ
    1. เปลี่ยนเฉพาะ mainboard, CPU, เพิ่ม HD SATA II เป็น primary, เปลี่ยน RAM เป็น 2 G. แต่ไม่แน่ใจว่าการ์ดจอ จำเป็นต้องเปลี่ยนหรือเปล่า สามารถใช้การ์ดจอเดิมได้หรือเปล่า

2. ซื้อเครื่องใหม่เลย รบกวนจัดเซ็ทให้หน่อยครับ ขอไม่เกิน 25000.

main board ทั้งข้อ 1 และ 2 ขอที่มี Lan ด้วยนะครับ
    รบกวนเพื่อน ๆ ช่วย จัดเซ็ทหรือ แนะนำหน่อยนะครับ อยากจะประหยัดน่ะครับ

ถ้าตัดต่อหนังใช้ซีพียูแรงๆช่วยได้มากเลยครับ
    ซื้อเครื่องใหม่เลยจัดีกว่านะครับ
    http://www.com-hub.com/Spec.htm เอาไปดูเป็นแนวๆครับ

Comment

1. เปลี่ยนเฉพาะ mainboard, CPU, เพิ่ม HD SATA II เป็น primary, เปลี่ยน RAM เป็น 2 G. แต่ไม่แน่ใจว่าการ์ดจอ จำเป็นต้องเปลี่ยนหรือเปล่า สามารถใช้การ์ดจอเดิมได้หรือเปล่า
      -------------------------------------------------------------
      ตอบ หากว่าเมนบอร์ดตัวใหม่ของท่านต้องใช้ PCIe16X ก็ต้องเปลี่ยนครับ เพราะว่า จะไม่สามารถใช้ AGP ได้ แต่หากว่า ยังสามารถใช้ AGP ได้ก็ยังไม่ต้องเปลี่ยนครับ ยังไม่เพียงเท่านั้นนะครับ เพราะว่า เมนบอร์ดใหม่ ๆ อาจจะต้องใช้แรมแบบ DDR2 งานนี้ ก็จำเป็นต้องเปลี่ยนแรมเช่นกันครับ

2. ซื้อเครื่องใหม่เลย รบกวนจัดเซ็ทให้หน่อยครับ ขอไม่เกิน 25000.

---------------------------------------------------------------------
      ตอบ นี่บอร์ดของ AMD เราก็ต้องจัด AMD ให้ใช่เป่า ?
      1. AMD2 (940) X2 Athlon 3600 (Box, 5Y) Socket AM2, 65 nm, L1Cache128KB x2, L2Cache 256KB x2, Frequency 1900 MHz 2,680 บาท
      2. (940-SL) Asrock AM2NF3 - VSTA Socket AM2,System Bus1000,4DDRII800,nForce3-250,ATX(1AGP+5PCI),SATA 1,850 บาท
      3. DDR2(667) 1GB. CorSair (OEM) ไหม้เคลมได้ 1,930 X 2 ตัว = 3860

รวม 8360 อย่างอื่น ยังใช้ของเดิมได้ หรือว่า จะเอาส่วนที่ยังเหลือไปอัพการ์ดจอแรง ๆ หรือ ฮาร์ดดิสก์ SATA ก็แล้วแต่ท่าน อิ อิ

ที่มาราคา http://221.128.124.219/%7Eadvice/price/normal_price/

Comment

Working...
      X