Announcement

Collapse
No announcement yet.

M/B P5GD1PRO ใส่ C2D รุ่นไหนได้บ้างพร้อมราคาครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• M/B P5GD1PRO ใส่ C2D รุ่นไหนได้บ้างพร้อมราคาครับ

พอดีจาอัพน่ะครับ ตอนนี้ใช้ p4 630 มันร้อนมากๆ 70 องศาตลอดเลย

775 รุ่นแรก ไม่มาสามารถใส่ได้ครับ

Comment

คงใส่C2Dไม่ได้ครับ

ปัญหาเรื่องความร้อนของบอดตัวนี้ ผมคิดว่ามัน มาจากชิบเซ็ตครับ ทั้งNB SBเลย ร้อนจนขนาดจับไม่ได้ แล้วแรมDDR1 มันก็ร้อน มันเลยทำให้ความร้อนโดยรวมสูงขึ้นนะครับ เป็นความร้อนสะสมในเคสแล้วถ้ายิ่งการ์ดจอมีแต่ซิ้งด้วยยิ่งไปกันใหญ่

แต่ของท่านออกจะเกินพอดีไปนะครับ 70 องศาเลยน่ะ ผมมีโอกาศได้จับบอดตัวนี้เพราะมีรุ่นพี่เปิดร้านเนตอยู่แล้วมีบอดรุ่นนี้หลงมาเครื่องนึง

ตัวอื่นเป็นP5GPL-Xอุณภูมิอยู่ที่ 48 แต่P5GD1-PRO ที่ร้อนกว่าตัวอื่น ก็ยังแค่58เท่านั้นครับ ใช้P4 630เหมือนกันครับ ยังไงท่านลองแก้ด้วยการหาพัดลมมาเป่าชิบเซ็ตดูนะครับ แล้วก็ทาซิลิโคนใหม่ด้วย

ตอนนี้ผมเอาพัดลมเป่าเพิ่มแถวๆชิบกับแรมแล้วก็หาแอนดี้มาให้มันด้วย ตอนนี้ไปสบายแล้วครับ 3.9 อุณหภูมิ 52 แรงอยู่เครื่องเดียวในร้าน อิอิ

Comment

อ้อ แล้วก็อีกอย่างนึงลืมบอกไปครับ

P4 630 นี่เอามาใส่บอดผม ใช้ไฟ 1.2 มันก็ใช้ได้ปกตินะครับ แต่P5GD1-PRO ถ้าตั้งไฟ ออโต้ มันจะอัดมาให้เยอะมากๆ 1.4กว่าๆ เลยครับ ยังไงลองตั้งไฟเอง นะ ต่ำสุดบอด 1.39 อุณหภูมิคงลดลงได้บ้างนะครับ

Comment

เรื่องไฟนี่ผมขอยืนยันว่ามานเกินๆคับ แต่ของผม p5gd1 นะ idle 1.44 full 1.38 ไม่รู้เป็นที่บอร์ดหรือ psu ส่วนไอเรื่อง chip ร้อน ผมมิรู้นะ แต่ของผม มันร้อนแค่ 40- 44 เอง ตอนปิดฝาเคส แต่ถ้าเปิด ก็ 42- 46 ปามานนี้ถ้าเอาพัดลมเป่าก็เหลืออยู่ 35-36

ที่มานร้อน 70 มัน full load หรือ idle อะคับ ถ้า full load มันก็น่าจาเป็นที่ความร้อนสะสม

Comment

ASUS P5GD1 PRO ไม่รองรับ Dual Core เลยนะครับ
            แม้แต่ Pentium D ก็ไม่รองรับ

รุ่นสูงสุดที่ใส่ได้ คือ
            P4-670 (3.8 GHz, 800 FSB, L2:2MB)
            P4-672 (3.8 GHz, 800 FSB, L2:2MB, revR0)

ดูเพิ่มเติมจากที่นี้ครับ
            http://support.asus.com/cpusupport/c...el=P5GD1%20Pro

Comment

ใส่ไม่ได้นะเออ เอิ๊กๆๆๆ

Comment

โธ่ แบบนี้คงต้องซื้อเครื่องใหม่ไปเลยใช่ไหมครับ เครื่องนี้ก็ปล่อยไว้แบบนี้ไม่ต้องอัพไรเพิ่ม
                พอดีเคสผมเป็นเคสเล็กซะด้วยแล้วปิดฝาเคสด้วย แถมไม่ได้ใช้คอมในห้องแอร์อีก
                แล้วผมใช้วิธีเซ็ทพัดลมใน BIOS ว่า70องศาพัดลมเคสจะหมุนเต็มที่ พอเล่นเกมหนักๆ พัดลมก็หมุนแรงทันที เลยเข้าใจว่า ร้อน70องศาแล้ว หรือมีวิธีดูที่ตรงไหนบ้างครับ พอดีมือใหม่ทางด้านนี้ครับ
                ** ยังไงก็ขอขอบคุณทุกท่านที่ให้ความกระจ่างครับ

Comment

ผมใช้ 530 บอร์ด P5AD2 ร้อนพอกันเลย
                  เมื่อก่อน idle 62 full load ทะลุ 80
                  เลยไปซื้อ แซวแมง มาติด เหลือประมาณ 50/65

Comment

Working...
                  X