overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 3 123 LastLast
Results 1 to 20 of 46

Thread: ยิ่งอ่านที่จัด ยิ่ง คิดหนัก

น้อง ตาล อุดร
    Guest

Default ยิ่งอ่านที่จัด ยิ่ง คิดหนัก

คือ ตอนนี้ มี งบ แค่ case 40000 แต่ ว่า ตาลปีศาส บอกว่า เอา สเปก แรงๆ ไป เลย เงินพ่อเงินแม่อยู่แล้ว แต่ ตาลนางฟ้า บอก ว่า อย่าเลย เอา เท่าที่ จำเป็น ก็ พอ ไม่ต้องเอา สูงมาก เพราะ hardware มันนำ software อยู่เยอะ เอา เท่าที่จำเป็นก็พอ (จำเป็นนี้คือ เล่นเกมบนโลก นี้ ได้ เต็มที่ ตอนนี้ อิอิ) เลย อยากถามพวกพี่น่ะค่ะ จะ เชื่อ ตาลคนที่เป็น ปีศาส สเปก หรือว่า ตาล นางฟ้า ดี แต่ นู๋ว่า พวกพี่ต้องบอกให้ เชื่อ ตาลนางฟ้า แน่ เลย นู๋ เลย อยาก ถาม ว่า บ้านพี่อยู่ แถวไหน ..... ม่ะใช่ล่ะ ^ ^ สเปก ตอนนี้ที่เล่นเกม ทุกเกมได้ แต่ ไม่ต้องเอา เทพมาก น่ะค่ะ มัน ประกอบด้วยไร บ้าง ความจริงไม่อยากใช้เงินถึง 40000 หรอก ค่ะ ดูเปลีองเงินพ่อแม่ไงไม่รุ้ ขอบคุณค่ะ ต้องการด่วน เดี่ยว ปีศาส ชนะ น่ะค่ะ T_________T

OverclockZone Member Macro's Avatar

ก่อนอื่นขอเบอร์โทรน้องตาล เพื่อได้ให้คำปรึกษาที่ใกล้ชิดยิ่งขึ้นครับ แฮ่ม.. :P (ล้อเล่ง)

ขอถามตาลกลับครับว่าจะเอามาเล่นเกมหรือว่ามาพิมพ์งานครับ
    ถ้าเล่นเกมเป็นเกมประเภทไหน ถ้าปังย่า ออดิชั่น เสปก 15,000 ก็โอแล้วครับ
    แต่ถ้าจะเอามาอัดพวก S.T.A.L.K.E.R , C&C3 พวกนี้ 40,000 ก็ต้องเลือกดีๆล่ะครับ ^.^

OverclockZone Member

ลองประมาณนี้ดูครับ เล่นวิสต้า สบายๆ เล่นเกมได้ทุกเกม ไม่ต้องอัพเกรดบ่อยๆ

CPU : Core2 E6320 6700.- ประมาณๆนะ
    Ram : Kingston DDR667 1024x2 1950x2.-
    M/B : Gigabyte P965 DS3 rev3.3 4390.-
    VGA : XFX Geforce 8600GTS 8490.- << ไอ้นี่ถ้าอยากประหยัด แนะนำเอาตัว GT ดีฟ่า
    HDD : Western Digital 320GB SATA2 3490.- หรือจะเอา 160 กิ้กก็ได้ ถูกกว่ากันเยอะ
    DVD-writer : LG/LiteON/Asus 1400.- โดยประมาณ
    Case : Coolermaster Centurion 5 1950.- โดยประมาณ (เคสดีงานเนี้ยบ ราคาน่าใช้)
    PSU : Enermax 460Watt 2490.-
    จอ 19 นิ้ว น่าจะไหวนะครับ ลองดูก็แล้วกัน + จอเม้า คีบอด อีกน่าจะครบสี่หมื่นพอดีครับ
    Last edited by Northbridge; 17 Apr 2007 at 22:37:53.

สลับสนุน ชุด AM2 3600 พองับเล่นเกมส์ออนไลน์ได้ทั้งโลกแน่นอน ออเอาแรมสัก 1 - 2G นะแล้วแต่ความอยาก กาดจอสัก 8600GT ก้อน่าจะพอนะ ไม่ต้องซาดิสมากหรอกครับเก็บเงินที่เหลือประมาณ 2 หมื่นไว้ซื้อเครื่องใหม่ในอีก 2 ปีข้างหน้าก้อยังได้

Guest

ถึงพี่ Macro น่ะค่ะ คงไม่ได้หรอก ค่ะ นู๋ยังเด็ก ม ปลาย เอง และ ของ พี่Northbridge ขอบคุณค่ะ
    และ สุดท้าย พี่ jc4211 เปลี่ยน ทุก 2 ปีหรอ ค่ะ สเปก พี่ พี่Northbridge นึกว่า จะใช้นาน ซัก 5-10 ปี ซะอีก T_________T

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

OverclockZone Member blackfeather's Avatar

เฉพาะเคส ไม่รวม cpu hdd mb ram ใช่มั้ยครับ อ๊ะ ล้อเล่น

ลองจัดเล่น ๆ นะครับ

AMD Athlon 64 X2 3600+ 1.9GHz 2x 512KB L2 Cache 2000MHz HT Socket AM2 Dual Core CPU Retail 3,160 บาท

ASRock ALiveNF6G-VSTA nVidia GeForce 6100 Chipset Mainboard for AMD Socket AM2 Retail 2200 บาท

Galaxy GeForce 8800GTS 320MB GDDR3 320-bit Dual DVI TV-Out PCI-Express Retail 12000 บาท

Western Digital 250GB 7200RPM 16MB Cache S-ATA II Hard Disk Drive Model "WD2500KS" OEM 2760 บาท

2*Kingston ValueRAM 240 Pin 1GB DDR2-667 PC2-5300 RAM Retail Kingston ValueRAM 240 Pin 1GB DDR2-667 PC2-5300 RAM Retail 4000 บาท

Enermax ELT500AWT Liberty 500W ATX12V v2.2 Power Supply Retail 4500 บาท

ASUS Black DRW-1814BLT 18x18 DVD Writer w/ 8x8 DL 14x DVD-RAM LightScribe S-ATA Retail 1500 บาท

เคส...... ไม่เกิน 2000

รวม 3 หมื่นกว่า ๆ ล่ะมั้ง

ถ้าเล่นเกมในตอนนี้ที่มีขายตามร้านนะไม่ได้ทุกเกม ก็คงเป้นที่ software แล้วล่ะ

หรือว่ามีเกมไรที่เล่นไม่ได้อีกอะ

Guest

นู๋ ก็ยัง อยาก รุ้อยุ๋ดี น่ะค่ะ ว่า เครื่องที่ พี่ จัด มา นี้ ยังจะเล่นเกม หนักๆ ได้ อีกซัก กี่ปี โดยที่ อนาคต ไม่ต้องเล่นเต็ม ความละเอียด ก็ได้ ค่ะ แบบ ถ้าได้ แค่ 3 ปีแล้วต้องเปลี่ยน นี้ นู๋ ว่ามันดู แพงไปง่ะ งั้น ถามอย่างนี้ดีก่วา
    1 สเปกที่จัดให้ ใช้ได้นาน กี่ปี ต้องเปลี่ยน อะไหล่ ตัวไหนบ้าง
    2. เปลี่ยน นี้เปลี่ยนแค่ การ์ด จอ ก็พอใช่ไหมค่ะ
    3. หรือจะเปลี่ยน คนเล่น ดี เรื่องมาก จริง อิอิ

OverclockZone Member Monk82's Avatar

เรื่องของอายุการใช้งาน หรือว่าจะมีเทคโนโลยีอะไรใหม่นั้นตอบไม่ได้หรอกครับมันอยู่ที่การใช้งานของเราครับ และเราจะเป็นผู้ตอบคำถามที่คุณตั้งไว้ได้ครับ

OverclockZone Member stevieg12's Avatar

Quote Originally Posted by Monk82 View Post
    เรื่องของอายุการใช้งาน หรือว่าจะมีเทคโนโลยีอะไรใหม่นั้นตอบไม่ได้หรอกครับมันอยู่ที่การใช้งานของเราครับ และเราจะเป็นผู้ตอบคำถามที่คุณตั้งไว้ได้ครับ
    เห็นด้วยอย่างแรงครับ โดนใจจริงๆ เอิ๊กๆ

Guest

พวกพี่ตอบ ซะ นู๋ ถามต่อไม่เป็นเลย ชิ ใจร้ายยยยย มันน่าจะมีคำตอบแบบ 1+1 = 2 เนาะ แต่ก็ ขอบจัย น่ะค่ะ นู๋เข้าใจที่ พี่ๆ บอก แล้วค่ะ

OverclockZone Member iPanda's Avatar
    World of Lineage2

เราว่าใช้ intel ดีก่าอ่ะ P4 ของเรา5ปีแล้วยังใช้ได้ดีก่าคอมที่ออฟฟิตอีก อิอิ

Quote Originally Posted by น้อง ตาล อุดร View Post
    นู๋ ก็ยัง อยาก รุ้อยุ๋ดี น่ะค่ะ ว่า เครื่องที่ พี่ จัด มา นี้ ยังจะเล่นเกม หนักๆ ได้ อีกซัก กี่ปี โดยที่ อนาคต ไม่ต้องเล่นเต็ม ความละเอียด ก็ได้ ค่ะ แบบ ถ้าได้ แค่ 3 ปีแล้วต้องเปลี่ยน นี้ นู๋ ว่ามันดู แพงไปง่ะ งั้น ถามอย่างนี้ดีก่วา
    1 สเปกที่จัดให้ ใช้ได้นาน กี่ปี ต้องเปลี่ยน อะไหล่ ตัวไหนบ้าง
    2. เปลี่ยน นี้เปลี่ยนแค่ การ์ด จอ ก็พอใช่ไหมค่ะ
    3. หรือจะเปลี่ยน คนเล่น ดี เรื่องมาก จริง อิอิ

แล้วแต่ความพอใจซะมากกว่านะครับผมว่า คำว่า "เล่นได้" กับ "เล่นได้ดี" มันต่างกันนะครับ ในวงการเกมคอมพิวเตอร์เนี่ย

ถามว่า จะใช้ได้นานกี่ปี ตอบยากครับ แล้วแต่ความพอใจ อย่างที่พูดไป

ในทัศนะของเราเองนะ

ถ้าใช้ Core2Duo อย่างที่ผมว่าไปตอนแรก ก็น่าจะใช้ได้ไปสักประมาณ 3-5 ปี ขึ้นอยู่กับความพอใจ (ถ้าไม่บ้าพลังมากนะ) ผมคิดว่า เน้นไปเปลี่ยนเอากะการ์ดจอ เล่นเป็นระดับ เมนสตรีม เกือบๆ Hi-end ไว้ดีกว่าครับ เวลาเปลี่ยนไม่ช้ำใจมาก เวลาจะเปลี่ยนก็คือเปลี่ยนเพื่อรองรับ ลักษณะการเรนเดอร์ภาพแบบใหม่ อะไรทำนองนี้แหละครับ ถ้าจะเปลี่ยนให้ได้คำว่า "เล่นได้" แต่ถ้าจะเอาคำว่า "เล่นได้ดี" ก็คงต้องเปลี่ยนกันบ่อยหน่อยครับ

จะใช้สัก 5-10 ปี มันก็พอจะไหวครับ แต่ไม่เคยเห็นเหมือนกัน เครื่องเกิน 5 ปีแล้วยังเล่นเกมได้ทุกเกมแบบลื่นๆ สบายๆ เกิน 3 ปี แค่อัพการืดจอ ก็ยังเล่นไม่ลื่นแล้วก็มีครับ อนาคต ตอบยากเหมือนกันนะ

แต่ถ้าจะให้แนะนำตอนนี้ กล่าวคือในอนาคต ไม่อยากจะเปลี่ยนการ์ดจออีกบ่อยๆ ก้เอาเป็น 8800GTS320mb ไปเลยก็ได้ครับ จะได้สบายๆอ่ะ แต่จริงๆถ้าจะเอาไว้เล่นเกมตอนนี้ แล้วคิดว่า จะได้เปลี่ยนการ์ดจออีกแน่ในเวลาไม่นานมากนัก ก็ซื้อเป็น 8600GT ไว้ก็ได้ครับ แล้วค่อยเปลี่ยนไปช่วงที่เทคโนโลยีมันคงตัวแล้ว 8900 ออกมาแล้ว อะไรอย่างเนี้ยอ่ะ

ปล. มอปลายเหมือนกันคับ อิอิ

Guest

ม ปลาย ทำไมรู้เยอะจัง แสดงเล่นมานาน แล้วล่ะสิ นู๋ เล่นมา ปี เดียวเอง อิอิ แต่ ขอบใจมาก น่ะ เริ่มทำใจแล้วค่ะ ก็เอา 8800 320 แต่ภาวนา ให้ ได้ ถึง 5 ปี สาธุ ^ ^

OverclockZone Member sonicm's Avatar

แนะนำรุ่นนะ ราคาลองหาดู คิดว่าใน 3 - 5 ปียังเล่นได้อยู่
    intel E6300 - คุณสมบัติดีคุ้มราคา
    DS3 - น่าจะเล่นได้นานกว่าเพราะใช้ solid capacitor และราคาไม่แพง
    2GB ram - ไม่น่าจะมีหรือมีน้อยที่เกมส์ใช้เกิน 2 กิ้ก
    HDD 250G SATA - รองรับได้อีกนาน
    8800 GTS 320mb - เล่น vista รองรับ directx 10
    Case - ต้องเลือกที่ดีหน่อย เพราะจะมีผลกับอายุ ของอุปกรณ์อื่นๆ แนะนำ เป็น Full tower
    PSU - ก็สำคัญเลือกที่ให้พลังได้มากว่า 600 วัตต์ เพราะ 8800gts ต้องการอย่างน้อย 500 วัตต์แล้ว
    ส่วนจอภาพและอื่นๆ ไม่มีผลกับการเล่นเกมส์นัก เลือกดูเอาละกัน

OverclockZone Member TcFT's Avatar

Quote Originally Posted by sonicm View Post
    แนะนำรุ่นนะ ราคาลองหาดู คิดว่าใน 3 - 5 ปียังเล่นได้อยู่
    intel E6300 - คุณสมบัติดีคุ้มราคา
    DS3 - น่าจะเล่นได้นานกว่าเพราะใช้ solid capacitor และราคาไม่แพง
    2GB ram - ไม่น่าจะมีหรือมีน้อยที่เกมส์ใช้เกิน 2 กิ้ก
    HDD 250G SATA - รองรับได้อีกนาน
    8800 GTS 320mb - เล่น vista รองรับ directx 10
    Case - ต้องเลือกที่ดีหน่อย เพราะจะมีผลกับอายุ ของอุปกรณ์อื่นๆ แนะนำ เป็น Full tower
    PSU - ก็สำคัญเลือกที่ให้พลังได้มากว่า 600 วัตต์ เพราะ 8800gts ต้องการอย่างน้อย 500 วัตต์แล้ว
    ส่วนจอภาพและอื่นๆ ไม่มีผลกับการเล่นเกมส์นัก เลือกดูเอาละกัน
    PSU ถ้า 8800GTS เดี่ยวๆ 450watt ก้อพอแล้วคับ แม้จา o/c และก้อ case ถ้ามะได้ใช้การ์ดยาวขนาด 8800GTX ก้อใช้ Mid Tower พอแย้ว เรื่องอื่นๆตามนั้นคับ

Guest

อ้าว แล้ว galaxy 8800 320 นี้ ใช้ mid หรือ full ล่ะค่ะ สั่งของไปแล้ว ตอบด่วนค่ะ เพื่อจะได้เปลียน ทัน T_________T ถ้าพี่ๆ ไม่ตอบด่วน ระวัง เด็ก ม ปลาย ใจ แตก น่ะค่ะ ^ ^

Evilnight
    Guest

case mid หรือ full tower ก็ใส่ได้ทั้งนั้นแหละครับ แต่ถ้าเป็นแบบ full tower จะใหญ่มากๆ เผลอๆแทบวางบนโต๊ะไม่ได้เลย เพราะหนักและใหญ่เกินไป อาจจะต้องวางบนพื้น

ข้อดีของ full tower ก็คือ มันใหญ่ airflow เลยดีกว่าพวก mid ครับ ความร้อนสะสมในเคสจะน้อยกว่า แต่ปกติคนเค้าก็ใช้แบบ mid กันซะส่วนใหญ่ ถ้าไม่ใช่พวก power user นะ

Guest

แง้ๆ ตอบ ช้า ไป สั่ง full ไปแล้ว ตั้ง 5200 แนะ ทำไงดี สรุป เรื่องนี้ เป็น ความผิด ของพี่ Evilnight น่ะ อิอิ คราวหน้า ถ้าเจอ เลี้ยงติม ด้วย แต่ ก็ ขอบคุณ มากน่ะค่ะ

OverclockZone Member KorosukE's Avatar

สเป็กน่ะ งบเท่านี้มันเล่นเกมร์ได้สบายอยู่แล้วครับ แต่มันไม่มีสเป็กไหนหรอกครับที่มันอัดเกมร์ได้ลื่นๆได้ทุกเกมร์อะครับ

Page 1 of 3 123 LastLast

Bookmarks

Bookmarks