overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 9 of 9

Thread: งบ 40k อยากได้บาง+เบา

OverclockZone Member

Default งบ 40k อยากได้บาง+เบา

แฟนอยากได้ครับ เน้นเล็กเพราะเผื่อหนีบไปทำงานด้วย แฟนผมเปนวิศวะครับ ใช้งาน Autocad บ่อยๆ ผมบอกว่า ซื้อ Asus ดีก่า จอใหญ่ดีด้วย แฟนผมบอกมันไม่โดน แฟนผมชอบสีขาวครับ

วันนี้ไปดูมาก็มี tosjiba protege m500 ครับ ราคา 40000 นิดๆ จอ 12.1 สวยดีครับ แฟนผมชอบเลย

ลองแวะไปดู vaio ก็โดนใจกับ c23 สีสันสวยสดดีครับ จอใหญ่ดีด้วย13.3 แต่หลุดงบไปหน่อย (อันนี้ผมโดนมากๆ เพราะกาดจอแยกด้วย) แต่เท่าที่อ่านๆดูในเวป เห็นแต่ละคนมักเจอปัญหาลง XP แล้วมะเจอ driver (ตอนซื้อนี่ เค้ามะแถม driver มาให้หรอครับ) อีกอย่าง บอกเค้ามะเอาวินโดว เลยได้มะครับ คงประหยัดได้หลายเลย

ช่วยฟันธงทีนะครับ ระหว่าง สองตัวนี้ หรือมีตัวอื่นแนะนำก็เชิญเลยครับ
    แล้วงานคอมรอบหน้ามันมะหร่ายหรอครับ ถ้าอีก 1-2 เดือนจะรอซื้อตอนนั้นเลย

ขอบคุนมั่กๆงับ

ปล. ตอนแรกผมคิดว่าจะแบ่งงบ 35000 ซื้อโน๊ตบุคจอเล็กๆสวยๆ แล้วอีก 5000 ซื้อ LCD เวลาเค้ากลับมาบ้านจาได้ต่อกะ LCD แต่ไปดูมา ยิ่งเล็กมันดันยิ่งแพง เศร้าเลยครับ

เครื่องเล็ก จอเล็ก ใช้ autoCAD จะสะดวกหรือครับ? ผมใช้ 13.3 (vaio SZ35) ยังคิดว่าเล็กเกินเลยสำหรับโปรแกรมแนวกราฟฟิก
    autoCAD ถ้าการ์ดจอ onboard งานใหญ่หน่อยก็ไม่ค่อยไหวนะครับ แนะว่าลองไปหาเครื่องเพื่อนที่ใช้การ์ด onboard แล้ว test autoCAD ดูว่าไหวไหม

ถ้าจะใช้เครื่อง sony พยามยามอย่าไปเปลี่ยน OS ที่มันมากับเครื่องเป็นดีครับ เพราะเป็นอะไรที่วุ่นวายมากคนใช้คอมเก่งๆยังต้องงมนานเหมือนกัน ทั้งไทย เทศ เจอปัญหาคล้ายๆกันหมดเวลาจะเปลี่ยน OS เนี่ย กล้องไม่ได้มั้ง finget print ไม่ได้มั้ง ใช้ปุ่ม Fn ปรับความสว่างไม่ได้มั่ง สรุปถ้าเอา sony ถ้าไม่มีปัญหากับ OS มาอย่าเปลี่ยนเป็นดี ขนาด sz35 มากับ XP sony บอก ใช้ vista ได้ๆ ก็ใช้ได้จริงครับแต่เค้าทำ driver สำหรับ user ที่จะ upgrade ไปเป็น vista ได้ไม่ดีเลยมีปัญหากวนใจนิดๆหน่อยๆเหมือนกัน

บาง เบา ไม่onboard จะว่าไปเห็นแต่ vaio sz -*- นึกรุ่นอื่นไม่ออกแฮะ
    Last edited by เจ้าชายกบ; 18 Apr 2007 at 02:12:47. Reason: เพิ่มเติม

OverclockZone Member Centrino's Avatar
    DirectX Component

ต้องบอกว่า บาง เบา ไม่onboard ด้วยจ้า

หายากจัง งบนี้ - -

OverclockZone Member lovemachinez's Avatar

บาง เบา ส่วนใหญ่จะออนบอร์ด

OverclockZone Member titan_psp's Avatar
    titan of MacMafia@G:Unlimited.com

powerbook g4 12"
    แต่ลงwindowsไม่ได้นะอิอิอิ
    ราคามือสองคงพอหาได้สภาพดีๆตัวท็อปๆแล้วแหะครับ

แล้ว Toshiba น่าเล่นมะครับ ซีรี่ Protege อ่ะคับ สวยได้ใจแฟนผมมั่กๆ โซนี่ คงมะเอาอ่ะครับ ท่าทางปัญหาจะเยอะ เห็นบอกว่าขนาดเปลี่ยนแรมยังต้องหิ้วไปศูนย์

จอขนาด นน ไม่เกิน 2 กิโล นี่ได้จอใหญ่สุด 13.3 ป่ะครับ กะว่าจะลองหา compact HP ดู มันจะเวิคมะครับ

คำแนะนำโดยทั่วไปคือ เอาไอ้ที่มันเป็นการ์ดจอแยกครับ รุ่นเล็กๆมักจะมากับ go7200 go7300 go7400 หรือไม่ก็ x1400

งบ 40k หาต่ำกว่า 2โลยากนะครับ บางยี่ห้อบอกน้ำหนักเครื่องแบบที่ไม่รวม batt ก็มี ลองศึกษาดูดีๆก่อนนะครับ

ส่วน sony จริงๆปัญหาไม่ค่อยมีนะครับ (ใช้ sz35 อยู่) ถ้าคุณไม่พยามยามไปเปลี่ยนอะไรที่มีมากับเครื่อง ส่วนเรื่อง Ram เพิ่มเองได้ครับแค่เวลาไป 0 ก็ต้องถอดแรมที่เราเพิ่มมาเองออกก่อนเท่านั้นเอง

OverclockZone Member pai_ana's Avatar

ใช้ cad น่าจะโหดๆ หน่อย 40k ไหวเหรอ ครับ น่าจะเกินยิ่งเบาๆแล้วด้วย

cad ใช้ toshiba m500 ไม่ดีหรอกครับช้าเกิน คงต้องเพิ่มงบแล้วผมว่า 40k ไม่พอหรอก

Bookmarks

Bookmarks