Announcement

Collapse
No announcement yet.

7300 GT SLI กับ 7900 GS อันไหนดีกว่าคุ้มกว่าคับ ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• 7300 GT SLI กับ 7900 GS อันไหนดีกว่าคุ้มกว่าคับ ?

ถ้าผมจะซื้อ ของ Galaxy 7300 GT 2 ตัวมา SLI กับใช้ 7900 GS อันไหนจะใช้เล่นเกมดีกว่ากัน
    แล้วจะมีข้อแตกต่างกันอย่างไรบ้างคับ ?

7300GT SLI แรงแต่ท่อ ล้อไม่ไป

ใช้งานจริง สู้ 7900GS ไม่ได้ ด้วยประการทั้งปวง

Comment

Originally posted by battlecruiser View Post
      7300GT SLI แรงแต่ท่อ ล้อไม่ไป

ใช้งานจริง สู้ 7900GS ไม่ได้ ด้วยประการทั้งปวง
      อธิบายได้ไหม๊คับ ขอละเอียดๆนะครับ แบบว่าไม่เข้าใจครับ

Comment

ก็คือ คะแนนมันเยอะ แต่เวลาเล่นเกมส์ มันไม่ลื่นเหมือนคะแนนไง

สู้การ์ดรุ่นใหญ่ ท่อเยอะๆ 256 Bit ไม่ได้

Comment

ผมขอทราบเรื่อง Core กับ mem ของ 7300 GT และ 7900 GS ได้ไหม๊ครับ
          แล้วถามตอน ลากด้วยครับ ว่าทั้งสองตัวลากตัวไหนดีกว่ากัน แล้วก็ราคาเปรียบเทียบด้วยครับ คือ กำลังตัดสินใจอยู่ครับคุณ

Comment

ปกติ 7300GT จะใช้ 350/667

แต่ ส่วนมากจะขายที่ 400/800 บางรุ่น 450/800

ส่วนในรุ่น ddr3 จะตั้งแต่ 400/1000 จนถึง 580/1600

8pipeline 4vertex 128bit

ราคาอยุ่ที่ 3000-4000 บาทแล้วแต่รุ่น

ส่วน 7900 GS ปกติอยู่ที่ 450/1320 แต่บางรุ่น ถึง 600/1600

20pipeline 7vertex 256bit

ราอยุ่ที่ 6500 บาท [galaxy]
            Last edited by battlecruiser; 18 Apr 2007, 10:50:28.

Comment

แบบนี้ 7900 GS ก็กินขาดเลยอ่ะสิครับ แล้ว pipeline นี่มันมีผลยังไงครับ แล้ว***งกันมากจะเยอะไหม๊ครับ

Comment

เป็นแนวทางว่า... Pipeline ไว้เอาไป คูณกับ coreclock ค่าที่ได้ ยิ่งมากยิ่งดี

บางรุ่น ท่อน้อย แต่ coreclock เยอะ

บางรุ่นท่อเยอะกว่ามาก แต่ coreclock น้อยกว่า

ความสำคัญ จะเน้นไปที่ pipeline มากกว่า coreclock

ส่วน แรม 256Bit B/w จะเป็น 4เท่า ของ 128 bit ที่ memclock เท่ากัน

Bit จึงสำคัญกว่าอย่าเห็นได้ชัดเจน

และแน่นอน การ์ดแรงๆ ท่อเยอะๆ แรมก็มักจะเป็น 256 Bit ด้วย

Comment

เล่นเกม จริงๆ อะครับ การ์ดรุ่นใหญ่ รู้สึกว่าจะ ไหลดีกว่านะครับ

Comment

ถ้าผมคงเล่นตัวเดียว 7900GS เพราะว่าชอบด้วยมัง (ตามเรพบน+256Bits)
                    อ่านจาก รีวิว 7300GT SLi แล้วแรงขึ้นเกือบเท่าตัวทีเดียว ..แต่..แรงแค่นั้นก็สุดละครับ
                    ( แรงแต่ท่อล้อ ไม่ไป...ขอยืมมาใช้หน่อยชอบจริง...)
                    7300GT เหมาะกับเป็นกาดรุ่นประหยัดมากกว่า

7900 GS เดี่ยว ๆ เด๋วเอามาเพิ่มได้ถ้ายังไม่พอจัยครับ..เผื่อไว้ได้

Comment

7300GT SLi เห็นผลทดสอบแล้ว ยังได้คะแนนพอๆกับ 7600GT ตัวเดียวครับ

7900GS !!

Comment

ชอบคุณ เรือรบ โหมดปรกติแบบเรือ Flagship จริงๆ อานุภาพความรู้+สาระ ประกอบการตัดสินใจเพียบตามชื่อ

แต่โหมด Battle นี่แอบแย่งความเกรียนหลายๆ คน อายเลย อิอิ

Comment

มาแอบเชียร์ 7300GT SLI ครับ 555 ^^"

พอดีผมใช้อยู่นะครับ

เท่าที่ลองเล่นก้อ

F.E.A.R. , Inferno ปรับภาพแบบสุดๆ(Maximum)ได้ไม่มีปัญหา(ไม่มีกะตุก)ครับ

ปรับ Clock ไปที่ 600/1600 ครับ

แต่ยังไม่เคยลอง 7900GS เดี่ยวๆนะครับ
                          (อยากลองแต่ งบบ่มีแร้ว T-T)

แต่ของเตือนอย่างนะครับ ถ้าคิดจะเล่น SLI แล้ว

อย่าไปเล่นเมนบอร์ดที่เป็นชิป intel นะครับ
                          (เช่น DS4,DQ6)

มันใช้ driver แปลงได้จิง แต่พอเล่นจิงๆ เล่นได้บางไม่ได้บางครับ

ป.ล. ไม่รู้ว่าเกี่ยวที่ driver หรือป่าวนะครับ
                          (ของผม V.93.71 ครับ)
                          Last edited by whitehead; 19 Apr 2007, 04:39:16.

Comment

เชียร์ 7300 อีกเสียงครับ ถึงมันจะไม่เร็วกว่าแต่ดูอลังดี

Comment

ตอนนี้ที่ผมสนใจ 7300 GT เพราะว่ามันถูกครับ แล้วก็คุ้มค่า
                              เพราะต่อไป DX10 มา มันคงต้องเปลี่ยนอะไรอีกมากมาย ถ้าผมไปจับการ์ดแรงๆมา ถึงวันที่ DX10 มันก็เหมือนตายทั้งเป็นอ่ะครับ ผมเลยค่อนข้างสนใจ 7300 GT ครับ อีกอย่างไปเห็นรูป review Dx10 มาล่ะ
                              คาดว่าการ์ดในตอนนี้น่าจะเอาไม่อยู่นะครับ - -

Comment

Working...
                              X