Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนดูความเข้ากันได้หน่อยครับ จะอัพเกรดคอมใหม่ใช้งาน 3D AfterFX และเล่นเกม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนดูความเข้ากันได้หน่อยครับ จะอัพเกรดคอมใหม่ใช้งาน 3D AfterFX และเล่นเกม

CPU C2D E4400
    MB Asus P5B E Plus
    RAM G.Skill 1G/800 x2
    VGA Galaxy GF8800GTS OC
    PSU 600W DTek

ส่วนที่ไม่ต้องซื้อ ก็คือผมมีอยู่แล้วน่ะครับ

OpticalDrive
    Case
    Monitor

พวกนี้แหละครับ

CPU ผมเลือกเพราะดูเทียบราคาแล้วคุ้มที่สุดแล้วมั้งครับตอนนี้ เอามา OC น่าจะลากไปได้ถึง 3.กลางๆ ไหวนะ

MB คือผมต้องรับงานผ่าน FireWire บ่อยๆครับ เลยต้องหา MB ที่มีด้วย จริงๆตอนแรกเล็ง DS3 อยู่เลยอ่า ( จริงๆแล้ว + ราคา Firewire Card ราคาก็แพงกว่านิดเดียว ) .... เอาเป็นว่า แนะนำอย่างไหนดีครับ P5B E+ หรือ DS3 + Firewire Card ดี ผมต้องการ OC อุปกรณ์หลายๆส่วนด้วยเหมือนกัน ( แต่ใช้ AIR ระบายนะครับ ไม่อยากดูแลเรื่องน้ำเพิ่ม T.T )

RAM หลังสุดที่ผมดู G.Skill ราคาถูกมากเลยอ๊ะ ( หรือมันเป็นมานานแล้วครับ - -" ) แต่ในราคาระดับนี้ ผมกำลังคิดอยู่ จะใช้ 2G/800 หรือ 4G/667 ดี เพราะเพิ่มเงินอีกประมาณ 2000 ก็ได้เป็น 4G/667 แล้ว .... เอาเป็นว่า แนะนำหน่อยนะครับ ^^'

** OS ผมต้องลง XP 64Bit หรือ Vista ใช่ไหมครับ ? ถึงจะเห็น Ram 4G ได้ ??

VGA ว่าจะหันไปดู Asus GF8600GTS TOP แต่ได้ข่าวว่าราคาต่างกันประมาณ 2000-3000 ถ้าเทียบ ว่ามันเป็น TOP ของ 8600GTS แล้วยังได้แค่ 128Bit 256Mb ผมว่าใช้ 8800GTS จะดีกว่ารึเปล่าครับ ? ผมคิดถูกรึเปล่าเนี่ย หรือตัดงบไปใช้แค่ 8600GTS แล้วเอาเงินไปโปะส่วนอื่น ( เช่นระบบระบายความร้อน เพื่อความเมามันส์ในการ OC ) ดีกว่า ??

PSU เห็น 600W ของ Dtek ( ผมไม่ทราบว่าเค้าสะกด Tech หรือ Tek แหะ ขอเขียนแบบนี้นะครับ ) ราคา 2000 ถ้วนๆ จ่ายวัตต์เต็มด้วย .... ทำไมราคามันต่างกับ PSU ของ Enermax ขนาดนั้นล่ะคร๊าบ T.T แล้วมันจะดีรึเปล่าก็ไม่รู้ แต่ผมก็ว่าจะสอยอันนี้แหละครับ ใครมีความเห็นยังไงบ้าง หรือผมควรไปใช้ยี่ห้ออื่นแต่ลดวัตต์ลงดี .... แนะนำด้วยนะครับ

ตอนนี้กำลังจะพยายามเรียนรู้หลายๆอย่างในด้านการนำอุปกรณ์ที่มีอยู่มาใช้ให้เกิดประโยชน์สูงสุดอยู่ ( OC ) แต่ปกติ MB ผมอุดหนุน Intel มาตลอดเลย ( เสถียรดี ) เลยไม่มีโอกาศทำอะไรเลย แหะ แหะ ....

เอ่ออ ถามจุกจิกไปหน่อย แต่ก็ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาแสดงความคิดเห็นนะครับ

D-tech 600 watt จ่าเต็ม หรือไม่เต็ม ไม่รู้ เด๋วใช้ไปแล้ว แต๊ป ก็รู้เอง

ส่วน MB ถ้าจะเอา P5B-E plus ให้ข้ามไปเล่น P5B delux เลย

ส่วน vga 8600GTS ยังระบุไม่ได้ ว่าแรงเฉพาะคะแนนหรือไม่ กลัวว่าจะแรงแต่ท่อล้อไม่ไป ยังคงต้้องพิศูจอีกซักระยะ และก็รอ DX10 ด้วย

ถ้าเงินถึง เอา 8800GTS เลย แน่นอน ชัวร์ๆ

ส่วน ความเมามันส์ในการ OC ก็แค่เจียดเงิน 1850 บาท ไปซื้อ andy ก็ได้มันส์แล้ว

Oc E4400 ไม่เกี่ยวกับแรมเท่าไร
    Last edited by battlecruiser; 18 Apr 2007, 14:59:41.

Comment

Working...
    X