Announcement

Collapse
No announcement yet.

ท่านที่ใช้ MX-1 ช่วยแนะนำการทาให้เกิดประสิทธิ์ภาพที่สุดด้วยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ท่านที่ใช้ MX-1 ช่วยแนะนำการทาให้เกิดประสิทธิ์ภาพที่สุดด้วยครับ

วันนี้ผมซื้อ Arctic Cooling MX-1 มา อยากให้ช่วยแนะนำการทา หรือติดหน่อยครับ ว่าทำอย่างไร
    คือผมใช้ Sink เดิมๆ ของ Intel P-D820 นะครับ (เสียงดังได้อารมณ์5555) แล้วจะคอยดู ว่าลดได้ขนาดไหน เพราะกะว่าจะซื้อ Sink แจ่มๆมาใส่เหมือนกัน เห็นเขาว่ากันว่า MX-1 ไม่เหมือนทั่วไป ทั่วไปใช้ทาแล้วเกลี่ย แต่นี่เค้าให้หยอด ตรงกลางแล้วใส่ Sink เลยเหลอครับ (ผมกลัวไม่แน่น)

ใช่ครับ ใส่ตรงกลาง แล้วบิดซิ้งไปทางซ้าย & ขวา ซักรอบสองรอบ แล้วก็ค่อยกดขาล็อคลงไปครับ จะเห็นอุณหภูมิที่ชัดเจนเมื่อติดตั้งไปแล้วประมาณ 2-3 อาทิตย์ครับ !!!

Comment

แล้วใส่เยอะใส่น้อยยังไง ผมจะกะยังไงดีครับ กลัวเยอะไป และน้อยไปอีก งะ

Comment

ดูจากไฟล์เลยครับ

Comment

ผมใช้อยู่กัยซิงค์เดิมๆ ลดได้แค่ 1-2 องศาเองครับ คือซื้อมาเพราะอยากลองน่ะ
          เห็นเค้าว่ากันว่าซิงค์เดิมไม่ค่อยลงครับ แต่ถ้าซิงค์ดีๆนี่ลงได้มาก 5-8 องศาเลย
          แต่ไม่ได้ซื้อซิงค์มาเปลี่ยน แพงอ่ะ
          ได้ผลอย่างไรแจ้งด้วยครับ

Comment

เพื่อนผมใช้ MX-1 กับ AC Pro7 เย็นกว่า SI-128 ซิลิโคนขาวที่แถมมา ประมาณ 5 องศาได้

Comment

ตอนนี้ใส่เรียบร้อยแล้วครับ ไม่รู้หยอดเยอะเกินไปป่าว กลัวจะเยอะเกินไปนะเนี่ย แต่ไม่เป็นไรมั้ง รอดูผล ครับ -*-

Comment

ถ้าอยากเห็นผลไว ๆ ก็เปิดเครื่องทิ้งไว้ยาว ๆ เลยครับ รันอิน (เหมือนรถเลยแฮะ)

Comment

อ่อ เครื่องผม เปิด 24Hr อยู่แล้วละครับ นี่เดือนนึงแล้วยังมะได้ปิด (ปิดเฉพาะใส่เจ้านี่เนี่ยละ)

Comment

ปกติซิลิโคนเค้าหยอดกันนิดดดดดดดดเดียวอ่ะครับ แบบว่าพอให้มัน"แบ"ลงไปบนหลังซีพียูได้เต็มก็พอ ไม่ต้องให้หนาขึ้นมาเป็นชั้น บางๆเป็นฟิล์มเลยยิ่งดี แต่ต้องแน่ใจว่าถ้าบางขนาดนั้นแล้วหน้าสัมผัสของซิงค์มันจะทาบลงมาสนิทกับซีพียูนะ

ปล. mx-1 นี่ไม่รู้หน้าตาเป็นไง ยังไมเคยเห็น หุๆ ไม่รู้ว่าวิธีการทามันจะเหมือนกันป่าว แต่ผมว่าน่าจะเหมือนแหละนะ

Comment

ผมใช้มา 12หลอดแระ

วิธีใช้นะครับ
                      1.บีบMX1ไป1หัวไม่ขีดใส่นิ้วชี้ แล้วทาให้ทั่วCPU
                      2.เอากระดาษทิชชู่ แผ่นบางๆพับ4ทบ แล้วเช็ดเขาๆให้ซิลิโคนบางที่สุด
                      3.ทำแบบเดียวกันแต่เปลี่ยนไปทำที่ซิ้งค์
                      4.จากนั้นหยดMX1ไป1หัวไม่ขีดที่กลางCPU
                      5.เอาCPU ใส่ในSocket MB
                      6.เอาซิ้งค์ประกบ บิดเล็กน้อยเพื่อไล่อากาศ
                      7.ล็อกขาซิ้งค์ครับ เสียบสายพัดลม
                      Last edited by AMD; 20 Apr 2007, 02:54:44.

Comment

อันนี้อันเก่าๆของผม

ยืนยันว่า MX-1 ส่งผ่านความร้อนได้มากกว่า Arctic Silver 5 ครับ เพราะใช้มาแล้วทั้ง2ตัว

Comment

ทาหน้าอก หลังและคอ

Comment

Working...
                          X