overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 4 1234 LastLast
Results 1 to 20 of 74

Thread: GF8600GT ทางเลือกใหม่ของการ์ดระดับกลาง (รึปล่าว)

OverclockZone Member Ghostor's Avatar

Default GF8600GT ทางเลือกใหม่ของการ์ดระดับกลาง (รึปล่าว)

พอดีได้อ่านเกี่ยวกับบททดสอบของ 8600GT แบบ Fake (น่าจะ Fake ... น่ะแหละ - -a) ก็ดูแล้วออกจะเวอร์ๆ ไปหน่อย

แต่จากข้อมูลจาก vr-zone ของพี่ ZoLKoRn นำมาให้ดูนั้นคงไม่ Fake แน่ๆ และเท่าที่ผมสังเกตุคือ 8600GT (ยี่ห้ออะไรหว่า Zotac) ความแรงเรียกว่าวัดใจกันได้ กับ Sapphire X1950Pro ในขณะที่แรม 256Mb เท่ากันนะครับ ตามข้อมูลที่ Quote มานะครับ

แต่ 8600GT เป็นของ nVIDIA ที่ใหม่กว่า สดกว่า รองรับ DX10 และเท่าที่ลองหาราคาดูแล้ว 8600GT ราคาถูกกว่า 1950Pro ซะอีก

อย่างนี้ 8600GT น่าจะมาทดแทน X1950Pro สำหรับคนที่อยากเล่นกราฟฟิกการ์ดระดับกลาง ที่คุณภาพระดับประมาณ 10K+- ใน 3DMRK05 รึปล่าวครับ (ขึ้นอยู่กับ System ที่ใช้ด้วย)

พอดีผมกำลังสนใจ 1950Pro มากๆ ครับ แต่ก็ต้องการอะไรที่มันคุ้มค่าเงินมากที่สุด และทำคะแนน 3DMark05 ได้สักประมาณ 10k+- ครับ

ใครมีข้อมูลอะไรก็ลองบอกมานะครับ ทั้งเรื่องราคา และประสิทธิภาพ , ความคุ้มค่า , รายละเอียดต่างๆ

เพราะผมเองก็เป็นมือใหม่ครับ

Quote Originally Posted by ZoLKoRn View Post
    http://www.vr-zone.com/?i=4902&s=9

Graphics Card used in Comparison:

* Zotac 8600GT 256MB @ 600Mhz Core, 400Mhz Mem
    * Sapphire X1950Pro 256MB @ 580Mhz Core,/700 Mem

Last edited by Ghostor; 19 Apr 2007 at 01:17:34.

OverclockZone Member sunserus's Avatar

เดี๋ยวนี้เค้าเอา 3Dmark มาวัดความแรงกันแล้วเรอะ นึกว่าเอา framerate มาวัดซะอีก

OverclockZone Member Trojan's Avatar

ขอบคุณครับนำข้อมูลดีๆมาให้ ชม

OverclockZone Member Trojan's Avatar

Quote Originally Posted by sunserus View Post
    เดี๋ยวนี้เค้าเอา 3Dmark มาวัดความแรงกันแล้วเรอะ นึกว่าเอา framerate มาวัดซะอีก

เขามีผลทดสอบหลายอย่างนะครับ เกมก็มีครับ ลองเข้าไปดู

http://www.vr-zone.com/?i=4902&s=9

OverclockZone Member Ghostor's Avatar

Quote Originally Posted by sunserus View Post
    ถ้าจะไม่พูดถึง 3DMark บ้างเลย แล้วโปรแกรม Benchmark จะมีไว้เพื่ออะไรล่ะครับ?

แล้วก็ถ้าวัดกันที่ Framerates พี่จะวัดด้วยเกมส์อะไรในตลาดดีล่ะครับ?

>>> เกมส์เหล่านี้ GF8600GT แรงกว่า <<<
    แต่.....
    >>> เกมส์เหล่านี้ X1950Pro แรงกว่า <<<

แต่ที่ผมเลือกเอาข้อมูลของ Benchmark มาให้ดู เพราะผมคิดว่า ...

เกมส์ 1 เกมส์ พี่จะเล่นกี่วันล่ะครับ แล้วพี่จะแน่ใจได้ไงว่าเกมส์ใหม่ๆ ที่ออกมา การ์ดตัวไหนจะแรงกว่า ไม่งั้นคงต้องซื้อการ์ดใหม่ทุกครั้งที่ผลทดสอบออกมาว่าแรงกว่า?

ฉะนั้นขอเป็นข้อมูลโดยรวมดีกว่าครับพี่ โดยประเด็นสำคัญที่น่าสนสำหรับการ์ดตัวนี้ก็เรื่อง DX10

อย่างที่ผมบอกครับ "ใครมีข้อมูลอะไรก็ลองบอกมานะครับ ทั้งเรื่องราคา และประสิทธิภาพ , ความคุ้มค่า , รายละเอียดต่างๆ "

ขอบคุณครับ
    Last edited by Ghostor; 19 Apr 2007 at 18:37:35.

เกรียนไรเดอร์ZX
    Guest

ถ้าสำหรับทางเลือกที่ไม่ต้องใช้งบสูงมาก
    ผมว่า 8600GT (จะยี่ห้อไหนก็ตาม) น่าจะมีแววเป็นทางเลือกที่ดีเลยนะครับ
    เพราะที่ราคา + ผลที่ออกมาให้เห็นกันเบื้องต้นแล้ว น่าสนใจดีครับ

OverclockZone Member kaluu's Avatar

ปกติผมจะดูสกอร์เฟรมเรทจากเกมส์ที่เขาเบนมาร์กมากกว่าอ่ะ เพราะว่าพวก 3dmark จะมีผลของ CPU และระบบเข้ามาเสริมด้วย

เพราะถ้าเกมส์แนวที่เราเล่น เช่น เกมส์แนว FSP ใช้การ์ดสองตัวเป็นตัวเปรียบเทียบ แล้วต่างเกินสิบห้าเฟรม อันนี้ผมก็ซื้อนะ ถ้าเพิ่มเงินไม่ถึงพัน เพราะที่ความต่างสิบห้าเฟรม ตาคนเรามองทันแน่ๆ

สำหรับตัวนี้ ซื้อเลยก็ได้ครับ ถ้าคิดว่าไ้ด้ใช้ DX10กับเกมส์แน่ๆ หรือเล่นvista
    แต่ถ้าไม่ รอให้เกมส์ที่อยากเล่น และใช้ DX10 ออกมาก่อน แล้วค่อยซื้อก็ได้ ถึงตอนนั้น อาจมีตัวเลือกเพิ่มขึ้น

OverclockZone Member sunshiro27's Avatar

ขอบคุณครับสำหรับ ข้อมูล

battlecruiser's Avatar
    ชมรมโคราชรักหมาแดกแมว

เทียบอะไรกับคนละค่าย

ลงเทียบกับ 7900GS ก่อนสิ

Quote Originally Posted by battlecruiser View Post
    เทียบอะไรกับคนละค่าย
    เทียบเรื่องราคา และความคุ้มค่า ไงครับ ....

คือพี่จะมาลัทธินิยมเนี่ย ผมก็ไม่ว่าครับ แต่สำหรับคนอื่นๆ ที่ผมเห็นว่ากำลังสนใจ X1950Pro กันหลายคน เค้าอาจจะไม่สนใจว่ามันจะเป็นค่ายไหนก็ได้ ซึ่งคนที่มาเล่น ATi หลายๆ คน ผมว่าก็ด้วยเรื่อง ราคา ไงครับ

ดังนั้นผมเลยมาเสนอข้อมูล และมาหาข้อมูลเพิ่มเติมเกี่ยวกับการ์ดตัวหนึ่ง (8600GT) ซึ่งในด้านราคาแล้ว นับว่าน่าสนใจครับ

ผมก็แสดงให้เห็นตั้งแต่แรกแล้วว่าผม ไม่ได้สนใจว่ามันจะเป็นค่ายอะไรครับ แต่ถ้าได้การ์ดจากค่ายที่เครดิตดีกว่า มันก็ดีกว่าอันนี้ไม่เถียงครับ

แล้วถ้าได้การ์ดจากค่ายดีกว่า แถมราคายังถูกกว่า แต่ประสิทธิภาพไม่หนีกันล่ะ?? ..... ถึงได้ตั้งกระทู้นี้ขึ้นมาไงครับ

Quote Originally Posted by battlecruiser View Post
    ลงเทียบกับ 7900GS ก่อนสิ
    จะให้เทียบอะไรระหว่าง 5,xxx กับ 8,xxx ล่ะครับ แพงกว่ากันเกือบจะเท่าตัว

ถ้างั้นผมขอเทียบระหว่าง 8800GTS กับ 7900GS ดีไม๊ครับ ... แพงกว่ากันเท่าตัวเหมือนกัน

.................

คือผมพอจะเข้าใจครับว่าพี่คงภูมิใจกับ 7900GS ของพี่มาก หรือพี่อาจจะเกลียดไอ้ Series 8 เอามากๆ เพราะมันคงจะทำให้การ์ดของพี่ราคาตกฮวบ ซึ่งมันก็เป็นวัฒจักรของคอมพิวเตอร์อยู่แล้ว ไม่น่าจะซีเรียสนะครับ

อย่างผมเนี่ย ยังใช้ CD Writer อยู่เลย สมัยนั้นซื้อตั้ง 2,700 กว่าบาท ... ตอนนี้ล่ะ เหลือ 700 กว่าบาท แต่ก็ต้องเข้าใจว่ามันก็เป็นธรรมดาที่เมื่อของใหม่มา ของเก่าก็ต้องลดราคาเป็นธรรมดา เพราะไม่งั้นป่านนี้เราคงยังต้องใช้ EDORAM กันอยู่เลย (ในราคาเครื่องละหลายหมื่นบาท)

................

ส่วนกระทู้นี้ตั้งขึ้นมาเพื่อคนงบน้อย อยากได้การ์ดจอที่คุ้มค่าที่สุด ในวงเงินจำกัดครับ ไม่ได้ตั้งขึ้นมาเพื่อแข่งกันระหว่าง รุ่นพี่ของ Seriesเก่า กับรุ่นน้องของ Seriesใหม่ครับ

battlecruiser's Avatar
    ชมรมโคราชรักหมาแดกแมว

อะไรกัน

8600GT 5000 เอาไปเทียบ x1950 pro ตัวละเกือบๆ 8000 ?

ต้อง เทียบกับพวก 7900GS 6500 บาทสิ

และก็ x1950 pro มันแรงกว่า 7900GS เฟ้ย

แล้ว 8600 GT มันสู้ 7900GS ได้เหรอ ??

แล้วทำอย่างไร 8600 จะเอาไปเทียบ x1950 pro ได้

มันมวยคนละรุ่น คนละชั้นราคา
    Last edited by battlecruiser; 19 Apr 2007 at 18:19:35.

OverclockZone Member dears's Avatar
    Royal Thai Army

กระทู้ทรงพลังอีกแล้ว ข้อมูลเนื้อหาเน้นๆ....
    ปูเสื่อรอดูอีกแล้วเรา

OverclockZone Member Talent`aOn's Avatar

5555+ เอาๆ ใครจะมาเทียบของผมม่ะ 7300GS 3Dmark ทำได้ 4447 คะแนนเชียวนะ 555+

OverclockZone Member

ถ้าดูอย่างง่ายๆ ก็86GT เทียบกับ 76GT นะ ลองเทียบราคากันแล้วกัน อันคุ่้มกว่าผมว่าก็เป็นอีกทางเลือกนึงนะครับ เพราะผมก็กำลังจะเลือก ที่บ่นๆกันนี่กลัวราคา 7sieries ตกเหรอครับ

OverclockZone Member คิม's Avatar

นั้นนะสิ เดี้ยวเกมส์ที่ใช้ DX10 มันออกมาแล้วคงจะทราบผลกันอีกที่
    ยังไงของใหม่ก็ดีกว่าอยู่วันยังค่ำ

อะไรกัน

8600GT 5000 เอาไปเทียบ x1950 pro ตัวละเกือบๆ 8000 ?

ต้อง เทียบกับพวก 7900GS 6500 บาทสิ

และก็ x1950 pro มันแรงกว่า 7900GS เฟ้ย

แล้ว 8600 GT มันสู้ 7900GS ได้เหรอ ??

แล้วทำอย่างไร 8600 จะเอาไปเทียบ x1950 pro ได้

มันมวยคนละรุ่น คนละชั้นราคา

รบกวนพี่ Scroll เม้าส์ ขึ้นไปดูกราฟข้างบนด้วยครับ

ส่วนเรื่องราคาของ X1950Pro รบกวนคลิ๊กที่นี่ครับ
    Last edited by Ghostor; 19 Apr 2007 at 18:45:02.

อ้อ รบกวนไปดูตรงนี้ด้วยนะครับ

>>> เกมส์เหล่านี้ GF8600GT แรงกว่า <<<
    แต่.....
    >>> เกมส์เหล่านี้ X1950Pro แรงกว่า <<<

OverclockZone Member Sensaura's Avatar

ที่แท้เอา ราคายาฆ่าหญ้ามาเทียบ

แล้วตารางข้างบน มัน เชื่อได้แค่ใหน

x1950 pro มันรุ่น ค่อนข้างสูง เมื่อเทียบกับ 8600GT ที่เป็นรุ่นกลาง

Last edited by Sensaura; 19 Apr 2007 at 18:51:17.

OverclockZone Member เสือไรเฟิล's Avatar

Quote Originally Posted by Ghostor View Post
    เทียบเรื่องราคา และความคุ้มค่า ไงครับ ....

คือพี่จะมาลัทธินิยมเนี่ย ผมก็ไม่ว่าครับ แต่สำหรับคนอื่นๆ ที่ผมเห็นว่ากำลังสนใจ X1950Pro กันหลายคน เค้าอาจจะไม่สนใจว่ามันจะเป็นค่ายไหนก็ได้ ซึ่งคนที่มาเล่น ATi หลายๆ คน ผมว่าก็ด้วยเรื่อง ราคา ไงครับ

ดังนั้นผมเลยมาเสนอข้อมูล และมาหาข้อมูลเพิ่มเติมเกี่ยวกับการ์ดตัวหนึ่ง (8600GT) ซึ่งในด้านราคาแล้ว นับว่าน่าสนใจครับ

ผมก็แสดงให้เห็นตั้งแต่แรกแล้วว่าผม ไม่ได้สนใจว่ามันจะเป็นค่ายอะไรครับ แต่ถ้าได้การ์ดจากค่ายที่เครดิตดีกว่า มันก็ดีกว่าอันนี้ไม่เถียงครับ

แล้วถ้าได้การ์ดจากค่ายดีกว่า แถมราคายังถูกกว่า แต่ประสิทธิภาพไม่หนีกันล่ะ?? ..... ถึงได้ตั้งกระทู้นี้ขึ้นมาไงครับ

จะให้เทียบอะไรระหว่าง 5,xxx กับ 8,xxx ล่ะครับ แพงกว่ากันเกือบจะเท่าตัว

ถ้างั้นผมขอเทียบระหว่าง 8800GTS กับ 7900GS ดีไม๊ครับ ... แพงกว่ากันเท่าตัวเหมือนกัน

.................

คือผมพอจะเข้าใจครับว่าพี่คงภูมิใจกับ 7900GS ของพี่มาก หรือพี่อาจจะเกลียดไอ้ Series 8 เอามากๆ เพราะมันคงจะทำให้การ์ดของพี่ราคาตกฮวบ ซึ่งมันก็เป็นวัฒจักรของคอมพิวเตอร์อยู่แล้ว ไม่น่าจะซีเรียสนะครับ

อย่างผมเนี่ย ยังใช้ CD Writer อยู่เลย สมัยนั้นซื้อตั้ง 2,700 กว่าบาท ... ตอนนี้ล่ะ เหลือ 700 กว่าบาท แต่ก็ต้องเข้าใจว่ามันก็เป็นธรรมดาที่เมื่อของใหม่มา ของเก่าก็ต้องลดราคาเป็นธรรมดา เพราะไม่งั้นป่านนี้เราคงยังต้องใช้ EDORAM กันอยู่เลย (ในราคาเครื่องละหลายหมื่นบาท)

................

ส่วนกระทู้นี้ตั้งขึ้นมาเพื่อคนงบน้อย อยากได้การ์ดจอที่คุ้มค่าที่สุด ในวงเงินจำกัดครับ ไม่ได้ตั้งขึ้นมาเพื่อแข่งกันระหว่าง รุ่นพี่ของ Seriesเก่า กับรุ่นน้องของ Seriesใหม่ครับ
    ผม ว่า กระทู้กลายพันธุ์แล้วละครับ
    ตาม สเต็บ แล้วตอนนี้
    7600GT-->1950GT-->7900GS-->X1950PRO-->7900GT-->X1950XT!!!!
    4500 5500 6500 7000 8000 8500
    เอาง่ายๆ ของคุณ มันเทียบผิดรุ่นครับ!!!! และแน่นอน ครับ อย่าเทียบ อะไรด้วย แค่คะแนน 3Dmark
    ต้องเทียบด้วย FPS ของเกมจริงๆ
    แล้วไอ้เจ้า 1950PRO ที่ ของพลังสี ทำไมถึงแพงกว่าชาวบ้านเค้า
    เพราะมันมี VIVO และ ซิ้ง AC2 มาให้ในตัว เอาง่ายๆ แคะซิ้งไปขายยังคุ้ม
    สรุปง่ายๆ ถ้าเทียบกะ การ์ดที่ 8xxx คุณต้องเทียบกะ แซบไพ X1950XT แล้ว ครับ
    หรือลองหน่อยไหมครับ? 8600GT VS 1950GT
    เปิด AA และ HDR สุด หมด ดูง่ายๆ ใครก็รู้ ว่าฝั่งไหนกินนะครับ^^
    แล้วมองกันต่อไปนะครับ 8600GT ต่อให้ มัน รับDX10 แล้วยังไงครับ?
    ถ้าคุณ วันๆ ยังมานั่ง DRIFT ใน CARBON หรือ ตีแปงย่า เปิดบอทGE ได้ใช้ไหมครับ DX10 อันภูมิใจ ม๊ากมาก ของคุณเนี่ย เท่าที่ดู ตอนนี้ DX10 ถอดด้าม จริงๆ ยังแค่ ไคซิส
    จะเล่น COH DX10 แล้วไงครับ? 7900GS แรงกว่า ด้วย DX9 ด้วยซ้ำ ทั้งๆ ที่ภาพ ไม่ได้ต่างกันมาก
    ยกตัวอย่างจากประวัติศาสตร์ละกัน DX9.0 มาพร้อมกับ R9700 กว่าเราจะได้เล่นเกม DX9 จริงๆจังๆ ยังต้องรอถึง2ปี เกือบ 3 ปี ซึ่งตอนนี้ X800PRO และ 9550 ออกมาตีตลาดแล้ว
    แล้วถามต่อว่า ไอ้ 2ปีเนี่ย คุณคุ้มกะ 7900GSไหม ครับผม คิดว่าคุ้มนะ เพราะปัจจุบัน R9000PRO ของอีกแก่เครื่อง เพื่อนผม ยังเล่น HL-2 Lineage 2 GE หัวแตกทั้งๆ ที่ มันรับแค่ DX8.1เท่านั้น
    อีกอย่างนึงระวังเป็นแบบ FX5200 หรือ FX5500นะครับ โคนา รับDX9 ไว้ซะดีนักหนา เล่น HL2 DX9.0 อืดเต่าคลาน เจอ MX 440 วิ่งแซงด้วย DX7.1 แถมทั้ง 55 และ 52 ทำงานด้วย DX7.1 ดันช้า กว่า MX 440 ด้วย!!
    แล้ว ต่อให้คุณเอา 8800GTS มาเทียบกะ X1950XT 8800GTS มีVIVOไหมครับพี่น้อง ดู DVD9 ยังกินCPU มากกว่า X1600XT ที่มี VIVOเลยด้วยซ้ำ
    ขอร้องเถอะ อย่าให้ผมไล่คุณไปศึกษาราคาการ์ดเลยนะครับ
    ผมไม่ได้เก่งนักหนา ผมไม่ได้เป็นพ่อหมอ แต่ผมเป็นนักประวัติศาสตร์ นำ ความรู้ และการใช้งานที่ นานพอควรมาบอกต่อ

ขออภัย โพสต์ราคาผิดครับ ราคา 1950Pro 256Mb คลิ๊กตรงนี้ครับแต่เป็นรุ่น Pro Extreme นะ

ตารางด้านบน เชื่อได้แค่ไหน .... ผมเอามาจากเว็บ VR-Zone ครับ

ส่วนเรื่องยาฆ่าหญ้า .......

ใช่ครับผมมันจน ... มีปัญญาใช้แค่ยาฆ่าหญ้าครับ เชิญคนรวยดูถูกคนจนได้ตามที่ท่านต้องการ จนกว่าท่านจะพอใจได้เลยครับ

แล้วไงล่ะครับ ราคายี่ห้ออื่นก็คงไม่เกิน 6000 แต่การ์ดกลับแรงพอๆ กับการ์ดราคา 7500 แถมยังได้เทคโนโลยีที่ใหม่กว่า สดกว่า....

ดังนั้นแล้วเราควรกลับไปเล่นรุ่นเก่าราคาแพง แต่ได้อะไรมาพอๆ กับรุ่นใหม่ ราคาถูก เหรอครับ?

Page 1 of 4 1234 LastLast

Bookmarks

Bookmarks