Announcement

Collapse
No announcement yet.

ผมจะใช้ HR - 01,HR-05 SLI เพื่อลดเสียงจะดีหรือไม่ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ผมจะใช้ HR - 01,HR-05 SLI เพื่อลดเสียงจะดีหรือไม่ครับ

ผมอยากจะลดเสียงที่เกิดจากการทำงานของเครื่อง ผมจึงอยากทราบว่า

ตัว HR-01 หรือ ULTRA - 120 (ไม่ติดพัดลม) เมื่อเทียบกับ ซิ้งค์ที่มากับ Cpu การระบายความร้อนจะเท่ากันหรือไม่ครับ
    http://www.jedicool.com/list.php?cate=3&productid=495
    http://www.jedicool.com/list.php?cate=3&productid=494
    ตอนนี้ผมใช้ AMD Athlon 3000+ (939)

และผมจะใช้ตัว HR-05 SLI ไม่ทราบว่า มันจะระบายความร้อนได้ดีเท่ากับของเดิมๆ ที่ใช้อยู่หรือไม่ครับ

ผมใช้ Mb A8N5X

http://www.overclockers.ru/lab/print/20031.shtml

จุดประสงค์ของผมคือ อยากให้เกิดเสียงจากเครื่องให้หน่อยที่สุดครับ

หรือใครที่พอทราบว่าชุดไหนที่ไม่มีพัดลม แล้วใช้ได้ดีเทียบเท่ากับของเดิมๆ ที่เค้าให้มา รบกวนแนะนำด้วยครับ (ไม่ได้อยากจะให้ระบายความร้อนดีที่สุด แต่อยากใหระบายความร้อนได้เทียบเท่ากับของเดิมที่สุดครับ)

เปิดเครื่อง 24 นะครับ ตอนกลางวันอาจจะร้อนมากหน่อย แต่ตอนกลางคืนเย็นครับ
    Last edited by soniconline; 19 Apr 2007, 12:27:15.

ถ้า HR01 มาไม่ติดพัดลม จะร้อนกว่าซิงค์เดิมติดพัดลมอีกครับ เพราะช่องว่างมันน้อย (ไม่ได้ทำมาเพื่อ fanless) ช่องว่างน้อย อากาศจะเคลื่อนที่ช้าครับ แล้วมันจะร้อนมาก เมื่อใช้นานๆ

ติดพัดลมรอบต่ำๆไปก็ช่วยได้เยอะกว่าไม่ติดมากแล้วครับ
    ------
    ส่วน HR 05 ลดได้พอสมควรครับ อันนี้ไม่ต้องติดพัดลมเพิ่มก็ได้ เย็นกว่าซิงค์เดิมแน่นอน (ถ้าซิงค์เดิมก็ไม่มีพัดลมอ่ะนะ)

Comment

Originally posted by tassapon View Post
      ถ้า HR01 มาไม่ติดพัดลม จะร้อนกว่าซิงค์เดิมติดพัดลมอีกครับ เพราะช่องว่างมันน้อย (ไม่ได้ทำมาเพื่อ fanless) ช่องว่างน้อย อากาศจะเคลื่อนที่ช้าครับ แล้วมันจะร้อนมาก เมื่อใช้นานๆ

ติดพัดลมรอบต่ำๆไปก็ช่วยได้เยอะกว่าไม่ติดมากแล้วครับ

------
      ส่วน HR 05 ลดได้พอสมควรครับ อันนี้ไม่ต้องติดพัดลมเพิ่มก็ได้ เย็นกว่าซิงค์เดิมแน่นอน (ถ้าซิงค์เดิมก็ไม่มีพัดลมอ่ะนะ)

ขอบคุณครับ HR01 ผมคงต้องติดพัดลมรอบต่ำ เอาไว้ซักตัว

มีพัดลมครับ ผมก็ยังหวั่นๆ อยู่ผมไม่อยากใช้พัดลมเลย อยากติด HR 05 ซะหน่อยครับ

Comment

ใช้ พัดลมรอบต่ำๆ ซัก 1300 รอบ ช่วยซักตัว

อุณหภูม สูงกว่า 2700 รอบ แค่ประมาณ 2 C

Comment

เอ่อ HR-01 นี่ออกแบบมาสำหรับ fanless โดยเฉพาะนะครับ (Fanless design for low-noise operation) ช่องว่างมัน***งมาก เน้นใช้กับ hood ต่อกับพัดลมหลังเคสขนาด 120mm เย็นกว่า sinkเดิมๆมาก
          Last edited by TaBris; 19 Apr 2007, 21:17:20.

Comment

จะเอาเงียบไม่เล่น น้ำไปเลยอะครับ

Comment

เน้นใช้กับ hood ต่อกับพัดลมหลังเคสขนาด 120mm

แบบนี้ fanless จริง แต่ยังไงก็มีพัดลมอยู่ดีครับ คิดนิดนึงครับ

Comment

HR-01 ต่อ hood เพื่อลดเสียงลงจากที่มีพัดลม CUP และพัดลมเคสเหลือเพียงพัดลมเคสอย่างเดียวซึ่งตรงตามความต้องการของ จขกท ที่จะใช้ HR-01 ไม่ติดพัดลม พัดลมเคสแค่ต่อ hood ก็นับเป็นพัดลม CPU แล้วหรอ?

Comment

HR-01 ต่อ hood เพื่อลดเสียงลงจากที่มีพัดลม CUP และพัดลมเคสเหลือเพียงพัดลมเคสอย่างเดียวซึ่งตรงตามความต้องการของ จขกท ที่จะใช้ HR-01 ไม่ติดพัดลม พัดลมเคสแค่ต่อ hood ก็นับเป็นพัดลม CPU แล้วหรอ?

ครับผมผิดเองครับที่ไม่รู้ว่า fanless ที่ HR01 ไปติดที่เคสได้ครับ โทษทีครับผิดไปแล้วครับ

Comment

HR-01 กับพัดลมไม่เกิน 2000 รอบก็เงียบนะครับ

Comment

Working...
                    X