Announcement

Collapse
No announcement yet.

ต่อพ่วงอาร์ดดิส IDE กับฮาร์ดดิส SATA ได้อย่างไร

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ต่อพ่วงอาร์ดดิส IDE กับฮาร์ดดิส SATA ได้อย่างไร

อยากทราบวิธีการต่อพ่วงฮาร์ดดิสแบบ IDE เข้ากับฮาร์ดดิสแบบ SATA ได้อย่างไรครับ คือคอมที่ใช้ปัจจุปันเป็นแบบ Boot จากฮาร์ดดิส SATA แต่ข้อมูลที่ต้องการใช้ดันมาอยู่ในฮาร์ดดิสแบบ IDE อยากทราบวิธีการต่อเพื่อดึงข้อมูลใส่ในฮาร์ดดิส SATA และใช้ด้วยกันได้ตลอดไป เมนบอร์ดมีช่องต่อ IDE อยู่ 1 ช่องไม่รวมกับ CD-Rom จะต้องเซ็ตฮาร์ดดิส IDE ให้เป็น สลาป หรือมาสเตอร์ดีครับ เพราะสังเกตุเห็น SATA ไม่ได้จั้มอะไรเลย ขอบคุณครับ

ถ้าแยกสายจาก CDROM แล้วจะเสียบเป็น Master หรือ Slave ก็ได้ครับ ไม่ชนอยู่แล้ว

Comment

ใช้สายแพต่อกับช่องเสียบ IDE ได้เลยครับ

สำหรับจัมเปอร์ถ้าฮาร์ดดิสก์ตัวเดียวยังไงก็ได้แต่ถ้าสองตัวก็จั้มมาสเตอร์กับสลาฟตามสะดวก

เพราะไม่เกี่ยวกับการบูตอยู่แล้วครับ

Comment

ก็เอาIDEต่อเข้าm/bไปเลยครับไม่มีปัญหาอะไร
        เซ็ตIDEให้เป็นMasterเลย (สายต่อIDEให้ใช้ตัวที่อยู่สุดสายนะคับตัวกลางจะเป็นของSLAVE)
        ถ้ามีมาอีกตัวค่อยเซ็ตอีกตัวเป็นslave
        ส่วนSATAจะไม่ต้องเซ็ตจั๊มเปอร์คับผม

Hard disc ต่อช่อง IDE 1 ของบอร์ด
        cd-rom ต่อช่อง IDE 2ของบอร์ด
        SATA ตัวแรกควรต่อที่ช่อง SATA1(หรือ0 ในบางบอร์ด)

ถ้ามีไรผิดพลาดช่วยแก้ไขด้วยนะครับ

Comment

เวลาเลือ harddisc ในการ boot ให้เข้าไปใน bios แล้วกำหนดให้เลือกbootจาก sata ด้วยนะครับ
          เพราะส่วนมากมักจะ boot จาก IDE ก่อน

Comment

O.K ขอบคุณพี่ ๆ มาก ๆ ครับ

Comment

Working...
            X