overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 20 of 20

Thread: รบกวนพี่ๆ แนะนำ CPU Cooler แบบเงียบๆ เน้นประสิทธิภาพ ให้หน่อยนะครับ

OverclockZone Member Striker's Avatar

Talking รบกวนพี่ๆ แนะนำ CPU Cooler แบบเงียบๆ เน้นประสิทธิภาพ ให้หน่อยนะครับ

รบกวนพี่ ๆ ช่วยแนะนำให้หน่อยนะครับ ผมมือใหม่สำหรับด้านนี้ไม่ค่อยจะทราบรายละเอียดซักเท่าไรนักน่ะครับ
    จะเอาไปใช้กับ E6300 @2.6Ghz มีงบไม่เกินสามพันน่ะครับพี่ ๆ

รบกวนพี่ ๆ นิดนึงนะครับ
    ขอบคุณครับ

OverclockZone Member

Scythe NINJA Plus ใช้พัดลมเดิมก็ได้ ราวๆ 2 พันต้นๆ
    ใช้พัดลมเดิม หรือเปลี่ยนพัดลมก็ได้ 450 บาท ของ Thermal หรือ Cooler แล้วแต่ชอบ เย็นพอๆกับน้ำ

OverclockZone Member Striker's Avatar

พัดลมที่ติดกับเจ้า Ninja Plus ได้เนี้ยะ มันกี่ mm. หรอครับ
    แล้วที่พี่บอกว่า ของ Thermal หรือ Cooler ตกราวประมาณกี่บาทหรอครับพี่

ขอบคุณครับ ^^"

OverclockZone Member ohm123's Avatar

Quote Originally Posted by Striker View Post
    พัดลมที่ติดกับเจ้า Ninja Plus ได้เนี้ยะ มันกี่ mm. หรอครับ
    แล้วที่พี่บอกว่า ของ Thermal หรือ Cooler ตกราวประมาณกี่บาทหรอครับพี่

ขอบคุณครับ ^^"
    ติดพัลลม12เซนครับ ส่วนไอ้เทอมอลนั่นน่าจะเป็นthermal compoundน่ะครับเรืยกแบบชาวบ้านก็ซิลิโคนน่ะครับส่วนซิลิโคนจะราคากี่บาทก็ขึ้นอยู่กับวัสดุที่นำมาผลิตและประสิทธิภาพครับ(ซึ่งใช้งานจริงอาจไม่ต่างจากซิลิโคนขาวอันละไม่กี่บาทนัก) ถ้าซิลิโคนที่ระดับดีดีเลยที่ฮิตก็จะเป็นตัว mx1 / silver5 / และ zalmanที่เป็นยาทาเล็บเคยดูเว็ปนอกทดสอบรู้สึกตัวหลังแรงสุดน่ะครับและใช้ง่ายกว่าmx1เยอะครับแต่ก็ราคาแพงสุดเช่นกันครับโดยสนนราคาอยู่ที่350.-ครับ

ขอบคุณทั้งพี่ fishow และพี่ ohm123 มาก ๆ เลยครับ ^_^

ผู้มาเยือน
    Guest

Cooler ดี ลากยาวไปเลย 3G

OverclockZone Member legendofsud's Avatar
    ไม่มีหลักแหล่ง...

350 เท่ากับ mx1 วครับ ไม่แพงสุดนะ mx1 ก้อ 350

E6600+นินจา+ArcticSilver 5+พัดลมTT 120mm+แอร์25องศา เย็นพอป่ะ

OverclockZone Member ZoLKoRn's Avatar

Quote Originally Posted by เจ้าตัวยุ่ง View Post

E6600+นินจา+ArcticSilver 5+พัดลมTT 120mm+แอร์25องศา เย็นพอป่ะ
    โอ้วววเย็นได้ใจจริงๆครับ 18 องศาC

Talking

หง่ะ CPU พี่เค้าเย็นกว่าน้ำบ้านผมอีก

ผู้มาเยือน
    Guest

18องศาผิดแน่นอนถ้าอยู่ในเมืองไทย

ในสภาพการใช้ปกติ

Moderator พีคุง's Avatar
    Beneath the sky

เป็นไปไม่ได้ตามกฏฟิสิกส์ครับ วัตถุใดที่อยู่ ณ. จุดที่อุณหภูมิโดยรอบคงที่ วัตถุนั้น จะไม่มีวันมีอุณหภูมิต่ำกว่าอุณหภูมิโดยรอบ

ถ้าอุณหภูมิในห้องเป็น 25 องศา ยังไง CPU ก็ไม่มีทางมีอุณหภูมิต่ำกว่า 25 องศาได้

จากกรณีนี้ เซ็นเซอร์ไม่ครงกับความจริง เป็นคำตอบเดียวครับ

กำ มีงี้ด้วยมันมีลมผ่านน่ะคับไม่ใช่แท่งเหล็กดื้อ ๆ ในไบออสก็เย็นเท่านี้แหละเซ็นเซอร์ไม่เพี้ยนแน่นอนไม่เชื่อลองซื้อมาใช้สิ ขนาดเอามือจับซิ้งยังรู้สึกว่าเย็นเลย เหมือนคุณพีเปิดพัดลมเป่าตัวเองน่ะแหละยังรู้สึกเย็นเลย หรือง่ายๆ ลองเปิดแอร์แล้วเอาพัดลมเป่าตัวเองอีกทีสิเย็นกว่าเปิดแอร์เฉย ๆ อีกถ้าไม่เปิดแอร์ยังแค่ 26-27 องศาเอง

นี้อุณหภูมิปัจจุบันคับแบบไม่เปิดแอร์ อุณหภูมิห้อง 37.8 องศาที่เชียงใหม่คับวัดจากปรอดวัดไข้ แต่มันถ่ายรูปไม่ติดมองไม่เห็นตัวหนังสือ

ปล.แล้วแต่จะเชื่อแล้วกันคับ ผมไม่ได้บังคับแล้วก็ไม่ได้มีเหตุผลอะไรที่ต้องหลอกใคร เงินก็ไม่ได้จากการโกหก หรือคนขายซิ้งนินจาจะเอามาให้ก็ดีน่ะ เป็นค่าโฆษณาให้ 55+

OverclockZone Member top41's Avatar

SI-128 ครับ

Moderator พีคุง's Avatar
    Beneath the sky

ครับ เชื่อว่า Sink เย็นครับ

แต่ยังไงตัวเลขแบบนั้นมันก็เป็นไปไม่ได้อยู่ดีครับ

ผมยังเชื่อว่า Sensor วัดไม่ตรงความจริงอยู่ดี

ถ้าเดาไม่ผิด คิดว่าน่าจะวัดจากแรงดันไฟ ไม่ใช่การวัดจาก real thermal

เรื่องเอาพัดลมเป่า ถ้าอุณหภูมิห้อง อยู่ที่ 25 องศา

ต่อให้เปิดพัดลมอีก 20 ตัว อุณหภูมิก็ยังเป็น 25 องศาครับ ไม่เชื่อคุณลองเอาพัดลมมาเปิดในห้องซัก 5 ตัว แล้วตั้งความเย็นแอร์ไว้ที่ 25 องศาดูครับ แล้วเอาปรอดวัดไข้ วางทิ้งไว้ 30 นาที

แค่มันมีการไหลเวียนมากขึ้นเท่านั้น

ปล.
    Hyper 6+ ที่ผมใช้ ความร้อนสูงสุดที่ 45 องศา ผมเอามือแตะครีบ ก็ยังรู้สึกเย็นครับ เพราะครีบมันบางจนถ่ายเทความร้อนไปที่อากาศหมด

ถ้าอยากรู้ว่ามันอุ่นรึเปล่า แตะที่ฐานครับ ไม่ใช่ที่ครีบ

OverclockZone Member kaluu's Avatar

ออกตัวก่อน ว่าคุยกันแบบวิชาการน้อ ไม่ได้มาทะเลาะกัน
    ผมเห็นด้วยกับคุณพีคุงอ่ะ แต่ยังไงก็อยากได้นินจาอ่า

ผู้มาเยือน
    Guest

กำๆๆๆๆ

OverclockZone Member JackTheRipper's Avatar

ความรู้เพียบเลยครับ

ผู้มาเยือน
    Guest

เอามือแตะฐานนี่มือพองแน่ๆ

Bookmarks

Bookmarks