Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอคำปรึกษา เหนื่อยใจมากๆ กับปริ๊นเตอร์ canon

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

หมึกแพงนะครับ....

Comment

Originally posted by master_tank View Post
      มองไม่เห็น youtube อ่าครับ
      ง่ะ ก็ดูได้อยู่นี่งับ

มันงัดตัวชิพออกมา ทำอะไรซักอย่างอ่ะแล้วเสียบคืน แล้วค่อยกด resume ตามวิธีที่ว่ามาอ่ะครับ

ถ้าจะให้มีระดับหมึก คุณ valentineplus ต้องซื้อตัวรีเซ็ตมาใช้ละงับ คุณ master_tank น่าจะมีขายนะ รุ่นนี้มีตลับเทียบเท่าสำหรับใช้เติมหมึกด้วยนี่ ใช้แบบนี้ก็สะดวกนะครับ

Comment

กดบายพาสตามนี้ครับ

ครั้งแรก มันเตือนหมึกใกล้หมด
        - กดปุ่ม resume 1 ครั้งเพื่อปิด

ครั้งที่ 2 เตือนหมึกหมด
        - มันจะถามเราประมาณ 2 - 3 popup ให้ตอบ ตกลงหรือใช่ไปให้หมด ขึ้นตอนสุดท้ายมันจะบอกให้กดปุ่ม resume ค้าง 5 วินาที แล้ว chip สีนั้นจะโดย บายพาสหรือเป็นระดับหมึกโล่งๆนั่นเอง ระดับหมึกมันจะขึ้นตามที่เราใช้งาน แต่สุดท้ายเราก็ต้องทำครบ 5 สี มี C M Y BK และ PgBK แล้ว chip จะหมดทุกๆสี แต่ก็ยังสามารถใช้งานได้ครับ

ผมใช้ firefox 3.0 ดู youtube ในนี้ไม่ได้เลยครับ ท่าน manchester2548
        มันขึ้น BORKED ตลอด ไม่รู้เป็นไร

Comment

อืม ทั้ง2วิธี เป็นวิธีบายพาสทั้งคู่เลยครับ
          ที่เครื่องมันเตือน มันฟ้องว่าใช้หมึกเติมประกันจะตัด -*-
          วิธีแรกมัน เป็นการทำลายการทำงานชิพโดยใช้อะไรสักอย่างมากั้นการตรวจจับ ทำให้เครื่องไม่ตรวจระดับหมึก
          วิธี2เป็นการยืนยันว่าเราจะใช้หมึกเติมซึ่งเครื่องจะไม่ยอมเรา2-3ครั้ง

แต่ผมสนใจวิธี3มากกว่าครับ การรีเซตหมึกโดยวัดระดับหมึกตามความเป็นจริง พอจะทำได้ไหมครับ ถ้าไม่ได้คงต้องใช้วิธีที่ท่านแนะนำมาครับ
          ขอบคุณครัย

Comment

Originally posted by valentineplus View Post
            อืม ทั้ง2วิธี เป็นวิธีบายพาสทั้งคู่เลยครับ
            ที่เครื่องมันเตือน มันฟ้องว่าใช้หมึกเติมประกันจะตัด -*-
            วิธีแรกมัน เป็นการทำลายการทำงานชิพโดยใช้อะไรสักอย่างมากั้นการตรวจจับ ทำให้เครื่องไม่ตรวจระดับหมึก
            วิธี2เป็นการยืนยันว่าเราจะใช้หมึกเติมซึ่งเครื่องจะไม่ยอมเรา2-3ครั้ง

แต่ผมสนใจวิธี3มากกว่าครับ การรีเซตหมึกโดยวัดระดับหมึกตามความเป็นจริง พอจะทำได้ไหมครับ ถ้าไม่ได้คงต้องใช้วิธีที่ท่านแนะนำมาครับ
            ขอบคุณครัย
            ทำได้ครับ แต่ต้องใช้ตัว Reset ให้ระดับหมึกเต็มเหมือนเดิม
            แล้วก็ต้องเติมหมึกให้ เต็มตามไปด้วย ในความเป็นจริงนั้นไม่ง่ายนะครับ บางทีเติมแล้วหายไปบางเกินไปบ้าง บางทีรั่วลงไปที่หัวอีก มันไม่แน่ไม่นอนเหมือนเครื่องจักรทำ

เอาวิธีชาวบ้านๆ ก็กดบายพาสไป แล้วหมั่นตรวจสอบระดับหมึกในตลับ อย่าให้ต่ำเกินไป ถ้าต่ำให้รีบเติมทันที อย่าพิมพ์เพลินเพราะหัวพิมพ์จะไหม้ได้ แค่นี้ก็อุ่นใจแล้วครับ

Comment

วิธีเติมของตลับนี้ แบบนี้รึป่าวครับ
              เจาะรูที่หัวตลับ แล้วเติมหมึกลงไปจนเต็ม แล้วหาจุกมาอุดเพื่อรักษาความดันรึป่าวครับ
              หรือมีวิธีเติมอย่างอื่น เพราะไม่เคยเติมเจ้าเครื่องนี้
              hp กับcanon ที่ถูกๆ ตลับรวมสี มันก้มีรูให้หยอดลงทั้งนั้น
              แต่ip4200 เจ้ากรรมผมกลับหาไม่เจอ หรือว่ามีแล้วผมหาไม่เจอ

Comment

วิธีทำคล้ายๆกัน บางรุ่นจะมีวิธีต่างกันคับ ที่ผมบอกไป ผิดพลาดยังไงขออภัย
                ยังไงลองค้นหาข้อมูลใน google ดูนะคับ จิงๆแล้ว มันมีบอกทุกอย่างตั้งแต่การเติมยันวิธี reset ตลับหมึกเลยคับ

Comment

Working...
                X