overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 29
    OverclockZone Member namza's Avatar

Default ไม่รู้ว่าอะไรเสีย แต่ลงวินไดว์ไม่ได้

ไม่รู้ว่าอะไรเสีย แต่ลงวินไดว์ไม่ได้

งงมาก hdd ก้อไม่เสียเอาไปเสียบเครื่องอื่นเปิดได้ แรมก้อด้วย

ลองเปลี่ยนที่อ่านผ่านอาการคงเดิมโครตงงงง

OverclockZone Member namza's Avatar

นี่มานคืออรายนิ ช่วยแก้ หน่อย แผ่นวิน ลงเครื่องอื่นได้หมด หรือว่าเมนบอร์ดเสียอะดูไม่เปง

OverclockZone Member rattanapon's Avatar

แ่ผ่นไม่ก็ ไดรฟ์cd-rom เสีย แต่เท่าที่ผมเจอน่าจะเป็นที่แ่ผ่นน๊ะ

OverclockZone Member FreeDom's Avatar

แผ่น windows เสียครับ

แต่แผ่นนี้สามารถ ลงเครื่องอื่นก่อนน่านนี้ก้อลง โน๊ตบุ๊คไปน่ะ

OverclockZone Member jiggapo's Avatar

Quote Originally Posted by namza View Post
    แต่แผ่นนี้สามารถ ลงเครื่องอื่นก่อนน่านนี้ก้อลง โน๊ตบุ๊คไปน่ะ
    แผ่น Windows เป็นรอย หรือ เสีย

CD/DVD Drive เสื่อมเสีย

ความสามารถในการอ่านแผ่นของแต่ละ Drive แต่ละยี่ห้อไม่เหมือนกัน

OverclockZone Member bunyawat's Avatar

ไฟล์มันหายนะน่าจะเป็นที่เเผ่น หรือเครื่องอ่านนะ
    บางทีผมเคยเห็นที่เเรมนะ
    มันไม่จำค่านะต้องเอาออกมาทำความสะอาด

OverclockZone Member Pakornn's Avatar

ถ้าลงเครื่องอื่นได้ แสดงว่าไดรฟ์ซีดีรอมกำลังจะไปแล้ว

OverclockZone Member plapea's Avatar
    ดอนเมือง จตุจักร รังสิต

ลองเปลี่ยนแผ่นครับ ถ้ายังเป็นอีกก็ cd-rom อาจจะเน่าแล้ว

OverclockZone Member ShiKiJunG's Avatar

น่าจะแผ่นวินโดว์นะเคยเปนอยุครับ

OverclockZone Member plyfha's Avatar
    BTSเพลินจิต,MRTลุมพินี,ตึกลุมพินีเทาวเ

ลองกดskip(Esc)ดูน่ะครับ
    ตอนFormatคุณเลือกFast Formatใช่ไหมครับ?

OverclockZone Member ploynut's Avatar

อาการเดียวกันครับ dvd เน่าๆ ซัมซุง อ่านบ้างไม่อ่านบ้าง

OverclockZone Member tongspy's Avatar

เคยเป็นครับ ที่ drive CD/DVD นั้นๆ แต่สาเหตุ แผ่น วินโดว์ ไรท์ ก็อาจจะเป็นได้ แต่ตามที่บอกลองมา ได้หมด งั้น ลองแกะ drive เครื่องอื่นมาลงสิครับ

OverclockZone Member MrSexMan's Avatar

อาการแบบนี้บอกตรงๆนะครับ ผมก็เจอบ่อย เอาแผ่นไปลงเครื่องอื่นได้ แค่ลงเครื่องนี้ไม่ได้ซะงั้น (แผ่นผมไม่เสีย ไดร์DVDทำงานได้ปกติ)

วิธีแก้ของผมเปลี่ยนรุ่นของวินโดว์ อาจจะหาแบบไม่โม หรือโมแบบอื่นก็ลงผ่านแระ ถ้าไม่ได้จริงหาวินโดว์แบบโกสเลย ลงธรรมดาไม่ผ่านแต่ใช้แบบโกสดันได้ ไม่จอฟ้าด้วย

ส่วนใหญ่ผมเจอกับเครื่องเก่าๆ ไม่ค่อยเจอกับเครื่องใหม่

OverclockZone Member ploynut's Avatar

อาการเดียวกันครับ dvd เน่าๆ ซัมซุง อ่านบ้างไม่อ่านบ้าง

OverclockZone Member TOO's Avatar

หัวเสียครับ... เจออาการแบบนี้หัวเสียครับหมดอารมณ์เลยหล่ะ

OverclockZone Member ratchapong's Avatar

ลองเอา HDD ลูกอื่นมากลงดูสิครับ ที่ผมเคยเจออาการแบบนี้ HDD มันไม่ได้เสียก็จริงแต่มันลง Windows ไม่ได้ก็มีครับ

อย่า ว่า dvd samsung ของเค้านะ ใช้มา สองจะ สามปีไม่เคย ง้อแง เลย

เครื่องพี่สาว asus ตอนนี้ เน่าไปแล้ว เครื่องเพื่อน ไลท์ออน เปิดถาดไม่ออก ต้องใช้เข็มจู

ผม ว่า น่าจะเปลี่ยนแผ่น win เวอร์ชั่นอื่นอาจจะหาย มั้ง ที่บ้าน มีแบบเดียวซะด้วย

ไม่ก้อจับ ghost ซะเลย คิดอยู่นิ

แต่เครื่องไม่เก่าเท่ารัยนะ

สเปก

สมพร LE 1100 1.9 GHz
    ram 512-667 2 ตัว rox
    mb asrockNF6G รุ่นยอดนิยม
    ้h.d.d ซีเกต 80 gb ตัวบาง
    dvd LG บวก กะอีกเครื่อง ซัมซุงมาใช้ด้วย

OverclockZone Member maitalk's Avatar
    รังสิต ดอนเมือง

ลองถอดแรมออกดูครับ บางครั้งแรมมันเอ๋อครับ ลองเอาตัวอื่นใส่ดู อาการคือลงวินโด้ไม่ผ่าน ถึงลงผ่าน วินโด๋ก็จะเอ๋อๆ ลงโปรแกรมไม่ผ่าน
    ตอนลงวินโด้ก็ถอดสายสัญญาณที่ติดกับเมนบอร์ดออกด้วยครับ เช่น สาย usb สาย cd-in
    เหลือไว้แต่ปุ่มเปิดเครื่องก็พอครับ ผมเคยเจออย่างนี้บ่อยครับ ตอนประกอบคอมให้ชาวบ้านเค้า

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks