overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 12 of 12
    OverclockZone Member

Default Logitech MoMo คอหลวม?

ไม่เชิงว่า รีวิวนะครับ

เอาเป็นว่า วิธีแก้ปัญหาเบื้องต้นแล้วกันครับ

เนื่องจาก ปกติการใช้การของพวกนี้ มันก็มีการสึกหรอไปตามกาลเวลาครับ

ที่บ่นกันหนักๆก็ ปัญหา Logitech MoMo คอหลวมนี่แหล่ะครับ

เป็นผลทำให้ ระบบสั่นของพวงมาลัย ทำงานได้บ้าง ไม่ได้บ้าง เนื่องจาก เฟืองมันไม่สบกันพอดี เพราะ ตรงส่วนของคอพวงมาลัย มีการเคลื่อนตัวนะครับ เวลาหักเลี้ยว ทำให้อาจจะ เสียอรรถรถในการเล่นไปพอสมควรครับ

เตรียมเอาไว้สำหรับ Dirt 2 แล้วกัน แต่ถ้า มีพวงมาลัยตัวอื่น ก็ว่ากันไป หุหุ

ตัวนี้ อย่าว่างั้นงี้เลย ผ่านการซ่อมคอมาแล้วไม่ต่ำกว่า 3 ครั้ง.... การันตีความหนักหน่วงในการเล่นแน่นอน อิอิ

วิธีการถอด ไม่ยากครับ

ด้านล่างมีน๊อตเท่าไหร่ก็ขันออกมาเท่านั้น

เก็บน๊อตป้องกันอาการ ญี่ปุ่นทำเกิน ฝรั่งทำขาดด้วยนะครับ อิอิ

พอแกะฝาออกมา ก็จะเจอสภาพนี้

ต้องทำการถอดคอออกมาหน่อยครับ

ตามรูป เบอร์ 2 ... น๊อต 4 ตัว ในวงกลมสีเขียวนั่นก็ ขันน๊อตออกมาครับ (ทำหน้าที่ยึดคอไว้)

เบอร์ 1 ในกรณีที่ พวงมาลัยมีปัญหา center ไม่ตรง ให้ปรับเลื่อนตรงนี้ได้ครับ ค่อยๆจูนเอาเองแล้วกัน
    แต่โดยปกติ มันไม่ได้เคลื่อนอะไรมากมายหรอกครับ

เบอร์ 3 ให้ถอดสายไฟตรงส่วนนี้ออกครับ ในรูปคือ ผมถอดออกมาเรียบร้อยแล้ว ไม่ต้องกลัวใส่คืนไม่เหมือนเดิม เพราะ มันก็ ใส่ไปตามซอกเกต ตามร่องมันไปเองครับ ไม่ยากๆ

พอเสร็จขั้นตอนข้างบนั่นก็ ถอดเฟืองตัวนี้ออกครับ น๊อตมีแค่ 2 ตัว

ถ้ามีเศษสกปรก ก็ล้างทำความสะอาดหน่อยก็ดีนะครับ จะได้ลื่นๆ สมู๊ทๆหน่อย

ถอดเฟืองออกเสร็จปุ๊บ

ทีนี้ ก็ถอดในส่วนของ คอพวงมาลัยของจริงครับ

มีน๊อตทั้งหมด 4 รู ก็ขันออกมาครับ ไม่ยากๆ

ส่วนประกอบ ตามราคาครับ พลาสติกแทบทั้งสิ้น อิอิ

สังเกตตรงร่องคอพวงมาลัยนะครับ สึกหรอพอสมควร เป็นสาเหตุให้ คอหลวม นั่นเอง

สิ่งที่ต้องนำมาดัดแปลงนิดหน่อยก็คือ

ยาง O-ring ตามจำนวนร่องทั้งหมดคือ 4 ร่องนะครับ

ขนาดความหนา อันนี้ก็ แล้วแต่ว่า คอมันสึกหรอมากน้อยขนาดไหนนะครับ ซึ่ง ท่านก็ต้อง ลองพิจารณาตามความเหมาะสมครับ

ยางแบบนี้ แข็งแรง ทนทานแน่นอน

ยัดเข้าไปแบบนี้ครับ

มุมนี้จะเห็นว่า สึกหรอไปมากพอสมควรครับ

ยัดเข้าไปให้ครบ 4 ตัว

ที่เหลือท่านก็

ใส่เข้าไปกลับคืน

ซึ่ง ไม่น่าจะยากอะไรครับ ง่ายดายมากๆ

จากนั้นก็ เข้าไปเทสมันซะหน่อย

อย่าลืม เสียบสายไฟให้แน่น

ลงจารบีขาวตรงบริเวณเฟือง และ ตรงคอพวงมาลัยเล็กน้อยนะครับ จะได้ลดแรงเสียดทานลงบ้าง (ของใหม่มันฟิต อิอิ)

ทีนี้ จอยพวงมาลัยเราก็จะ ฟิตเหมือนเดิมครับ สั่นเป็นเจ้าเข้าแบบไม่เสียอารมณ์อีกแน่นอน

ปล. อีก 6 เดือน ค่อยแกะมาซ่อมใหม่นะ อิอิ

ลองดูนะครับ ไม่ยากๆ

MashimaroO
    Guest

วู้ววว ๆๆ ความรู้ดี ๆ ขอขอบคุณครับ

OverclockZone Member peachk_20's Avatar

เห็นแล้วกลัวไม่กล้าทำ

OverclockZone Member gamezazaza's Avatar

ภาพไม่ขึ้นแล้วอ่ะครับ

OverclockZone Member gamezazaza's Avatar

ช่วยแปลให้ทีครับ
    ไปเจอมา
    http://web.axelero.hu/mozso/

Bookmarks

Bookmarks