overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 3 123 LastLast
Results 1 to 20 of 51
    shawod p's Avatar
    แจ้งวัฒนะ-ลาดกะบัง

Default ผู้รู้ตอบหน่อยครับระหว่างPC-Xbox360เรื่องภาพครับ

ระหว่างเกมเดียวกับอย่างเช่นprototype-PCถ้าเราปรับภาพสุดหมดภาพจะเท่ากับXboxหรือเปล่าครับหรือสวยกว่าครับอยากเห็นความแตกต่างครับช่วยหน่อยนะครับ

OverclockZone Member napart0424's Avatar

PC ดีกว่า

OverclockZone Member 3M's Avatar

xbox 360 สวยกว่าครับลองมาแล้วทั้ง 2 เครื่อง PC ปรับสุดหมด XBOX 360 สวยกว่าครับสงสัยพอร์ทมาไม่ค่อยดี

OverclockZone Member Andriod's Avatar

Quote Originally Posted by 3M View Post
    xbox 360 สวยกว่าครับลองมาแล้วทั้ง 2 เครื่อง PC ปรับสุดหมด XBOX 360 สวยกว่าครับสงสัยพอร์ทมาไม่ค่อยดี
    xboxส่วยกว่า? มันเกมส์ไหนล่ะครับ ถ้าเกมส์ไหนพอร์ทมาไม่ดีผมก็ไม่เถียง แต่มันส่วนน้อย

ครับที่xboxจะสวยกว่าPC เช่นFuel,GTA4 ส่วนเกมส์อื่นๆเวอร์ชั่นPC ส่วนใหญ่จะมี

การเพิ่มรายละเอียดของtextureให้มันละะเอียดเพิ่มมากขึ้น ยกตัวอย่างเกมส์ใหม่ๆที่เห็นได้ชัด เช่น

Prototype เวอร์PCจะเพิ่มความละเอียดtextureในส่วนของเครื่องแต่งกายให้มีความชัดเจนมากขึ้น

shaderแสง,เงาต่างๆก็ทำให้ชัดเจนมากขึ้น Farcry2ภาพโดยรวมของเวอร์xboxถ้าเทียบกับเวอร์PC

ของXBOXเทียบได้แค่high-VeryhighของPcเท่านั้น ส่วนของเวอร์PC Ultrahighเนียนกว่าconsole

อย่างเห็นได้ชัดเป็นรูปธรรมแถมยังรองรับdx10.1 และหลายๆเกมส์ก็มีการปรับให้มีการรองรับdx10

แต่ที่แน่นอนคือเกมส์เวอร์PCรองรับresที่สูงกว่าเครื่องconsoleและสามารถปรับลบรอยหยักได้ครับ

PS.ผมอยากให้ท่านลองยกตัวอย่างหน่อยครับว่าเกมส์ไหนXBOXภาพสวยกว่าPC ???
    Last edited by Andriod; 13 Jul 2009 at 02:02:54.

OverclockZone Member DlSASTER's Avatar

Quote Originally Posted by Andriod View Post
    xboxส่วยกว่า? มันเกมส์ไหนล่ะครับ ถ้าเกมส์ไหนพอร์ทมาไม่ดีผมก็ไม่เถียง แต่มันส่วนน้อย

ครับที่xboxจะสวยกว่าPC เช่นFuel,GTA4 ส่วนเกมส์อื่นๆเวอร์ชั่นPC ส่วนใหญ่จะมี

การเพิ่มรายละเอียดของtextureให้มันละะเอียดเพิ่มมากขึ้น ยกตัวอย่างเกมส์ใหม่ๆที่เห็นได้ชัด เช่น

Prototype เวอร์PCจะเพิ่มความละเอียดtextureในส่วนของเครื่องแต่งกายให้มีความชัดเจนมากขึ้น

shaderแสง,เงาต่างๆก็ทำให้ชัดเจนมากขึ้น Farcry2ภาพโดยรวมของเวอร์xboxถ้าเทียบกับเวอร์PC

ของXBOXเทียบได้แค่high-VeryhighของPcเท่านั้น ส่วนของเวอร์PC Ultrahighเนียนกว่าconsole

อย่างเห็นได้ชัดเป็นรูปธรรมแถมยังรองรับdx10.1 และหลายๆเกมส์ก็มีการปรับให้มีการรองรับdx10

แต่ที่แน่นอนคือเกมส์เวอร์PCรองรับresที่สูงกว่าเครื่องconsoleและสามารถปรับลบรอยหยักได้ครับ

PS.ผมอยากให้ท่านลองยกตัวอย่างหน่อยครับว่าเกมส์ไหนXBOXภาพสวยกว่าPC ???
    +1 แน่นอนครับ

OverclockZone Member

ใช่ๆ เกมส์ xbox หรือเครื่องอารายก็แล้วแต่ จะออกแผ่นมาเพื่อให้เล่น pc ด้วยกันทั้งนั้นเพราะภาพและคนเล่นเยอะกว่ากันมาก...

OverclockZone Member iToRz's Avatar

ผมว่า 3M เขาคงหมายถึงเกม prototype ที่เจ้าของกระทู้เขาถามนะหรือผมแปลไทยเป้นไทยผิดเนี่ยหรือผมไม่ได้อ่านหัวข้อกระทู้ให้ละเอียดละเนี่ย

OverclockZone Member sungel's Avatar

PC สวยกว่า แต่ลงทุนมากกว่า

OverclockZone Member armaku's Avatar

ลองดูนี่ครรับเขาเอามาเทียบให้ดูกัน
    http://www.gamespot.com/features/6202552/p-3.html
    มีหลายเกมส์อยู่น่ะ

OverclockZone Member Kamiyu's Avatar

เกม multi ทำลง console นี่คือ ลดคุณภาพไปลง console นะ

ถ้าเล่นใน PC อ่ะถึงจะได้คุณภาพเต็มๆ

ดูอย่างเรื่อง เฟรมเรท ก็ได้ 30 กับ 60 ต่างกันเยอะ

ส่วนเรื่องภาพนี่ใครบอก 360 สวยกว่า PC นี่ผมว่า pc เค้าคงปรับ low หมดมั่งนั่น

OverclockZone Member UnNormalZ's Avatar
    ถังขยะอันตรายแถวๆรังสิต

ความเห็นส่วนตัวนะครับ ไม่ได้เกี่ยวข้องหรืออ้างอิงจากไหน

ใน PC ที่ว่าภาพสวยๆน่ะ ราคา CPU+VGA = 360 1ตัว

ถ้าปรับสุดใน PC งามกว่าเห็นๆ ถ้าไม่พอใจหา Mod มาลงเพิ่มให้สวยขึ้นยังได้เลย ^_^

OverclockZone Member zefira's Avatar

เมื่อก่อนผมก็เข้าใจว่าภาพของเกมคอม ย่อมสวยกว่าภาค console เหมือนกันครับ

แต่ผมเข้าใจผิดครับ และเกือบทุกคนก็คงเข้าใจผิดด้วย

ภาพของเกมเวอร์ชั่น PC ไม่ได้สวยงามและละเอียดกว่าเวอร์ชั่น console เสมอไปครับ

บางเกม เวอร์ชั่นพีซี ภาพก็ไม่ได้ละเอียดเท่ากับเวอร์ชั่น console นะครับ

ส่วนเรื่องของ Resolution ความคมชัดของภาพนั้น เวอร์ชั่นพีซีเหนือกว่าอยู่แล้ว อันนี้ไม่ต้องเถียงกัน

เพราะพีซีสามารถปรับ resolution ได้สูงกว่า

ถึงตอนนี้คงจะมีบางคนงงล่ะสิ

อ่าวแล้วทำไมถึงบอกว่าบางเกม เวอร์ชั่นคอนโซลภาพละเอียดกว่า

นั่นก็เพราะว่าบางเกม จำนวน Polygon ในเวอร์ชั่นคอนโซลมันมากกว่าเวอร์ชั่น PC น่ะสิครับ

เรื่องนี้ผมอ่านเจอโดยบังเอิญครับ ระหว่างที่ำกำลังหาข้อมูลเกี่ยวกับเกม Splinter Cell

ก็ดันไปเจอฝรั่งเถียงกันในประเด็นนี้เข้า แล้วก็มีผู้รู้มาเฉลย

ซึ่งคนที่มาตอบเรื่องนี้ เค้าทำงานเกี่ยวกับด้าน 3D character modeling

พูดง่ายๆ ก็คือเค้าทำงานเป็นคนสร้างโมเดล 3 มิติในเกมสำหรับ XBOX360

เค้าจึงสามารถมองและเปรียบเทียบ Polygon Budget ในภาพต่างๆ ได้

ดูด้านล่างนะครับ เค้าเอาภาพมาให้เราดู และตีตารางโพลีกอนให้เห็นชัดๆ

ซึ่งจะเห็นได้ชัดเลยว่าเวอร์ชั่นพีซีนั้น ได้ทำการ Downscale จำนวนโพลีกอนลง

อันนี้เวอร์ชั่น PC ครับ เซ็ตค่าไว้สูงสุดทุกอย่าง "MAX Next Gen settings"

และนี่เป็นภาพของเวอร์ชั่น XBOX360 เห็นได้ชัดว่าจำนวนโพลีกอนเยอะกว่าจริงๆ

อันนี้เปรียบเทียบให้เห็นชัดๆ
    PC vs XBOX360 screenshot : more polygons and better textures on XB360

นายคนนั้นเค้าบอกว่าเวอร์ชั่น XBOX360 นั้นเป็นดังนนี้
    better and more stable framerates and better ingame
    assets like higher poly models and slightly better textures.

และเวอร์ชั่น PC เป็นดังนี้
    - จำนวนโพลิกอนบางส่วนถูกตัดออกไป (ซึ่งเดาว่า สาเหตุมาจากผู้ผลิตต้องการให้เกมนี้สามารถเล่นได้กับการ์ดจอที่มีแค่ 6 vertex pipelines)

- ลดคุณภาพของ texture ในบางส่วนลง

- สำหรับเรื่อง brightness / contrast ที่ออกมา เวอร์ชั่น PC ดูดีกว่าเวอร์ชั่น XBOX360
    ภาพเปรียบเทียบเรื่อง brightness / contrast
    เวอร์ชั่น XBOX360 <=== คลิก

เวอร์ชั่น PC <=== คลิก

ทีนี้มาไขข้อข้องใจของใครหลายๆ คน
    ทำไมเวอร์ชั่น PC ถึงได้มีรายละเอียดและจำนวนโพลีกอนน้อยกว่าล่ะ???

นั่นก็เนื่องจากการ์ดจอรุ่นเก่าลงมาหน่อยของพีซีอย่างเช่น GF6800 ซึ่งมีเพียงแค่ 6 vertex pipelines
    มันไม่สามารถประมวลผลจำนวนโพลีกอนในระดับเดียวกับเวอร์ชั่น XBOX360 ได้น่ะสิ -*-
    6600 และ 6800 ดูเหมือนจะเป็น minimum requirement สำหรับเกมนี้
    ทำให้เวอร์ชั่นพีซี จำเป็นต้องดาวสเกลจำนวนโพลีกอนลงมาน่ะครับ
    แต่ก็นั่นแหละ ถึงแม้จะมีจำนวนโพลีกอนมากกว่า แต่ความคมชัดก็ยังคงแพ้พีซีอยู่ดี
    ส่วนถ้าใครอยากจะอ่านต้นฉบับภาษาอังกฤษ ลองตามไปอ่านเอาเองนะครับ ผมเจอในกระทู้นี้
    http://www.nvnews.net/vbulletin/show...=79500&page=11

ที่พิมพ์ให้อ่านนี่ แค่อยากจะให้รู้นะครับ ว่าภาพของเกมเวอร์ชั่น PC ไม่ได้ดีกว่าเวอร์ชั่น console เสมอไปครับ ^^
    พิมพ์มาตั้งเยอะแยะ จะมีใครอ่านมั้ยเนี่ย ไม่ได้เกี่ยวกับที่จขกท.ถามเล๊ย ขอโทษด้วยนะคัรบ - -
    Last edited by zefira; 13 Jul 2009 at 15:06:52.

OverclockZone Member smilecat's Avatar

Quote Originally Posted by zefira View Post
    เมื่อก่อนผมก็เข้าใจว่าภาพของเกมคอม ย่อมสวยกว่าภาค console เหมือนกันครับ

แต่ผมเข้าใจผิดครับ และเกือบทุกคนก็คงเข้าใจผิดด้วย

ภาพของเกมเวอร์ชั่น PC ไม่ได้สวยงามและละเอียดกว่าเวอร์ชั่น console เสมอไปครับ

บางเกม เวอร์ชั่นพีซี ภาพก็ไม่ได้ละเอียดเท่ากับเวอร์ชั่น console นะครับ

ส่วนเรื่องของ Resolution ความคมชัดของภาพนั้น เวอร์ชั่นพีซีเหนือกว่าอยู่แล้ว อันนี้ไม่ต้องเถียงกัน

เพราะพีซีสามารถปรับ resolution ได้สูงกว่า

ถึงตอนนี้คงจะมีบางคนงงล่ะสิ

อ่าวแล้วทำไมถึงบอกว่าบางเกม เวอร์ชั่นคอนโซลภาพละเอียดกว่า

นั่นก็เพราะว่าบางเกม จำนวน Polygon ในเวอร์ชั่นคอนโซลมันมากกว่าเวอร์ชั่น PC น่ะสิครับ

เรื่องนี้ผมอ่านเจอโดยบังเอิญครับ ระหว่างที่ำกำลังหาข้อมูลเกี่ยวกับเกม Splinter Cell

ก็ดันไปเจอฝรั่งเถียงกันในประเด็นนี้เข้า แล้วก็มีผู้รู้มาเฉลย

ซึ่งคนที่มาตอบเรื่องนี้ เค้าทำงานเกี่ยวกับด้าน 3D character modeling

พูดง่ายๆ ก็คือเค้าทำงานเป็นคนสร้างโมเดล 3 มิติในเกมสำหรับ XBOX360

เค้าจึงสามารถมองและเปรียบเทียบ Polygon Budget ในภาพต่างๆ ได้

ดูด้านล่างนะครับ เค้าเอาภาพมาให้เราดู และตีตารางโพลีกอนให้เห็นชัดๆ

ซึ่งจะเห็นได้ชัดเลยว่าเวอร์ชั่นพีซีนั้น ได้ทำการ Downscale จำนวนโพลีกอนลง

อันนี้เวอร์ชั่น PC ครับ เซ็ตค่าไว้สูงสุดทุกอย่าง "MAX Next Gen settings"

และนี่เป็นภาพของเวอร์ชั่น XBOX360 เห็นได้ชัดว่าจำนวนโพลีกอนเยอะกว่าจริงๆ

อันนี้เปรียบเทียบให้เห็นชัดๆ
    PC vs XBOX360 screenshot : more polygons and better textures on XB360

นายคนนั้นเค้าบอกว่าเวอร์ชั่น XBOX360 นั้นเป็นดังนี้
    better and more stable framerates and better ingame
    assets like higher poly models and slightly better textures.

ทีนี้มาไขข้อข้องใจของใครหลายๆ คน
    ทำไมเวอร์ชั่น PC ถึงได้มีรายละเอียดและจำนวนโพลีกอนน้อยกว่าล่ะ???

นั่นก็เนื่องจากการ์ดจอรุ่นเก่าลงมาหน่อยของพีซีอย่างเช่น GF6800 ซึ่งมีเพียงแค่ 6 vertex pipelines
    มันไม่สามารถประมวลผลจำนวนโพลีกอนในระดับเดียวกับเวอร์ชั่น XBOX360 ได้น่ะสิ -*-
    6600 และ 6800 ดูเหมือนจะเป็น minimum requirement สำหรับเกมนี้
    ทำให้เวอร์ชั่นพีซี จำเป็นต้องดาวสเกลจำนวนโพลีกอนลงมาน่ะครับ
    แต่ก็นั่นแหละ ถึงแม้จะมีจำนวนโพลีกอนมากกว่า แต่ความคมชัดก็ยังคงแพ้พีซีอยู่ดี
    ส่วนถ้าใครอยากจะอ่านต้นฉบับภาษาอังกฤษ ลองตามไปอ่านเอาเองนะครับ ผมเจอในกระทู้นี้
    http://www.nvnews.net/vbulletin/show...=79500&page=11

ที่พิมพ์ให้อ่านนี่ แค่อยากจะให้รู้นะครับ ว่าภาพของเกมเวอร์ชั่น PC ไม่ได้ดีกว่าเวอร์ชั่น console เสมอไปครับ ^^
    พิมพ์มาตั้งเยอะแยะ จะมีใครอ่านมั้ยเนี่ย ไม่ได้เกี่ยวกับที่จขกท.ถามเล๊ย ขอโทษด้วยนะคัรบ - -
    ชัดเจนดีครับ

OverclockZone Member zefira's Avatar

แหะๆๆ มีคนตอบเร็วจัง

ผมแก้เพิ่มข้อมูล+ใส่ลิงค์ภาพเพิ่มอีกนิดหน่อยนะครับ ^^

OverclockZone Member sleipnir's Avatar
    OCZ CopyRight Club

ถ้ามีตังอับ PC จนปรับสุดได้ มันงามกว่า Xboxครับ ยกเว้นในเกมที่พอตมา ก็เเน่อะดิ

PC > XBox ตรงไหน

1 โพลีกอน Xbox มากกว่า เเต่มันไม่ได้เป็นอย่างเดียวที่ใช้ตัดสินครับ มันเป็นเเค่ 30 % ของการตัดสินความสวยงงามเองครับ

2 อย่าลืมว่า Xbox ไม่มี Antialiasting ให้ปรับ เเละ resolution ไม่มากเท่า PC เเน่ๆครับ เกมที่ลง Full HD มีไม่เท่าไหร่ ไม่ทุกเกม เเต่ กาดจอ PC ปัจจุบัน มันเกิน Full HD ไปเเล้วครับ

3 ความละเอียด
    Xbox ปรับได้ 2 ล้านพิกเซล เเต่มีเเค่ครึ่งเดียวที่ปรับได้ (Full HD)
    PC ปรับได้ถึง 4 ล้านพิกเซล ในการ์ดจอพวก GTX 200 (Ultra Full HD) เกมบางเกมที่ปรับเกิน Full เเต่เกมเกือบทุกเกม 90% ซัพพอต Full HD

4 PC มีเเพทเเก้ตลอดเวลา เเละสามารถโมดิฟายได้เยอะมาก เเถมมี MOD ด้วย

5 อะไรที่ XBOX มี PC มีหมด จอยต่างๆเยอะเเยะมากมาย บวกกับคีบอด เม้า ซึ่งคีบอดเทพๆเดวนี้ ฟังชั่นเยอะมาก

6 PC ไม่มีวันตาย Chivas Yerli คนสร้าง Crysis ฟันธงเอาไว้ เกม PC ขายได้เรื่อยๆ เเต่น้อยกว่าคอนโซลก็จริง(ก็ใครจะคอยมานั่งอับคอมตาม) เเต่เกมน้อยเกม ที่จะขาดทุน หากหักลบกันจริงๆเเล้ว เกมส่วนมากขายบน PC ได้ดีกว่า PS3 ซะอีก

Xbox > PC ตรงไหน

1 เเต่ PC ก็มีข้อเสียตรงที่ความลื่นไหลของภาพในบางเกมที่อาศัยยูนิตเยอะๆ เช่น Empire Totalwar กินเเรมสูงมากๆ ซึ่งคงไม่มีใครลงทุนติดเเรมเพื่อเล่นเกมเพียง1-2 เกม หรือ GTA IV mujdbo CPU เว่อๆ ก็คงไม่มีใครซื้อ i7 เพื่อนมาเล่น GTA IV อย่างเดียว สรุปง่ายๆคือ เกมเเต่ละเกมมีความต้องการเเตกต่างกัน ดังนั้น หากคอมคุณไม่เทพหมดทุุกเรื่อง คุณอาจเล่นบางเกมไม่ได้

2 มาดู PC ที่ปรับสุดจริงๆ(เทพจริงๆว่างั้น) ปัจจุบัน หากรวมจอ 23 นิ้ว Full HD ธรรมดาๆเเค่นั้น ค่าใช้จ่ายปาไปอยู่ที่ 90000 - 150000 เทียบกันเเล้ว ซื้อ XBox ได้ 10-14 เครื่องเลยทีเดียว

3 จากข้อ 2 ต่อให้ราคาเป็นเเสน SLI 295 เข้าไป 4 ตัว ยังงัย PC อยู่ได้ 2 ปีครึ่งก็ร่วง(พูดในกรณีที่ปรับเกมเทพๆสมัยนั้นได้สุด หากนึกว่า 2 ปีหน้าจะเป็นยังงัย ให้ลองคิดว่าท่านเอา 8800GT มา SLI 4 ตัว ในตอนนี้ เป็นงัยล่ะ เราก็มองมันห่วยอยู่ดี - -) ในขณะที่ Xbox อยู่ได้ประมาณ 5-6 ปี ราคาถูกกว่า 13-14 เท่า

4 Xbox ไม่ต้องปรับอะไร เล่นอย่างเดียว PC ต้องคอยเเต่งเฟรมเรต คอยลุ้นว่าจะขายกาดจอออกมั้ย จะได้ไปซื้อตัวใหม่ -*-

คร่าวๆก็เนี่ยครับ PC เทพได้เยอะกว่ามาก (ยกเว้นเกมพอร์ต เเต่ก็อย่าลืม เกมที่ลง PC เเล้วพอตไปก็มี ส่วนมากจะเป็นเเนววางเเผนทั้งหลาย + อินดี้ทั้งหลาย) เเต่ถามหน่อยว่า XBOX 360 ราคา 11000 กับ PC เทพๆ ราคา70000 - 140000 หากเป็นโนตบุคพวกเอเลี่ยนเเวอาจสูงทะลุได้ถึง 200000 บาท ราคามันคนละเรื่องครับ

อย่าง Crysis ภาคหน้า Cryengine 3 ฟันธงได้เเล้วครับว่า PC ที่มี Dx11 สวยกว่า Console เเน่นอน ; Game Informer Magazine Comments on Trailler

OverclockZone Member sleipnir's Avatar
    OCZ CopyRight Club

ผมใช้ XBOX เเทนคอนโซลนะ เพราะไม่เคยเล่น PS3

Quote Originally Posted by sleipnir View Post
    ......
    ก็นั่นแหละครับ ที่ผมโพสนั่นก็แค่ต้องการจะบอกว่า เกมเวอร์ชั่น PC ภาพไม่ได้ดีกว่าเวอร์ชั่น console เสมอไป

แต่ผมเดาว่า ถ้า minimum requirement ของเกมไหน ที่ใช้การ์ดจอเทพๆ ตัวแรงๆ

ภาพมันก็น่าจะเทพกว่า หรืออย่างน้อยก็น่าจะเสมอกับ XBOX360 นะ

เกม Splinter Cell ที่ผมนำมาให้ดูเนี่ย minimum ของมันใช้แค่ GF6600 เอง ^^

แต่ก็อีกนั่นแหละ ถ้ากำหนด minimum requirement ไว้สูงเกินไป จำนวนของคนที่มีการ์ดจอแรงพอที่จะเล่น ก็จะน้อยลงไปอีก

ยังไงธุรกิจมันก็ต้องมองยอดขายเป็นหลักอยู่ดี - -

OverclockZone Member kakasi2323's Avatar

ตาไม่เทพ อะ เล่นๆไป

ภาพต่างกันนิดหน่อย ไม่เป็นไรหรอก
    แต่ถ้าความสนุกต่างกันนี่ดิ เป็นเรื่อง

มีอยู่หลายเกมส์พอสมควรเลยที่พอร์ตลง PC แล้ว ตัดบางฉากออกไป ตัดอุปกรณ์ต่างๆออกไป
    เซงมากมาย - -

แต่ถ้าจะเอาภาพคอมสวยกว่าคอนโซลเห็นๆเลย คงต้องดู DiRT2
    เพราะว่า Console จะทำออกมาเสร็จก่อนเลย ระหว่างที่ PC กำลังรอ DX11 อยู่ซึ่งมาทีหลัง
    .... แต่ว่า แค่ภาพแบบใน Console ผมก็หวั่นแล้ววว ~ -*-

OverclockZone Member

อย่าเถียงกันเลยครับ เอาง่าย ๆ ถ้า spec เท่ากัน Xbox360 กินขาดครับ แต่อย่างว่าแหละ PC มัน Upgrade ได้และเปลี่ยนแปลงตลอดเวลานี่ สรุปมันเอามาเปรียบกันไม่ได้หรอกครับ ถ้าถามตอน Xbox360 ออกใหม่ ๆ ก็ต้องตอบว่า Xbox360 สวยกว่า แต่ ณ ปัจจุบัน PC แซงแล้วครับ อย่างที่รู้ ๆ กัน

Page 1 of 3 123 LastLast

Bookmarks

Bookmarks