overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 6 of 6
    OverclockZone Member umantus's Avatar

Default TV LCD กับ จอคอม LCD แตกต่างกันอย่างไร

คือว่าผมจะซื้อจอคม LCD
    แต่ว่ามันส่งใส จอคอมมีขนาดสูงสุดที่ 24 นิ้ว
    แต่ทีวี LCD มีถึง 50 - 60 นิ้ว

ถ้าจะซื้อ TV LCD มาทำจอคอมได้ใหมมันจะชัดเหมือนจอคอมหรือปล่าวครับ สัก 32 นิ้ว

OverclockZone Member spykidswap's Avatar

ชัดดีครับ แต่ต้องนั่ง***งๆนะครับ สัก 2 เมตรกำลังดีนะ 32นิ้ว .. ++

ส่วนเรื่องเล่นเกม ต้องไปหาการ์ดจอดีๆ มีหลายยี่ห้อ แต่แรม 1G กำลังดีครับ .. ++

OverclockZone Member playplay's Avatar

ความเห้นผมนะ ผิดถูกก็ขออภัยครับ

ต่อได้ครับ แต่มันต้องดู ความละเอียดหน้าจออะ แบบFullHD จะเป้น 1,920 x 1080 ครับ อันนี้อะดีแต่แพง ต่อกับคอมน่าจะลงตัวที่สุดแล้ว ภาพที่ได้มาคงชัดเจนดี ไม่ต่างกับคอม

แต่ถ้ารุ่นไม่แพงเท่าที่เห้นน่าจะประมาณ 1366 x 768p ซึ่งถ้าเล่นตัวนี้มันก็ไม่ชัดเท่าไร ลองนึกภาพดู ประมาณว่าจอคอม set ได้ 1280*720 จากปกติจอ 17 แต่เอามาขนาดให้เล่นที่ 32 นิ้วขึ้นไป มันจะไม่ชัดอะ หรือไม่ก็ลองนึกว่า จอ 17 นิ้ว แต่ set จอได้ที่ 640*480 -*-

ผมว่าที่เค้าทำจอคอมมา ในขนาดไม่ใหญ่มาก เพราะมันน่าจะกำลังดีในขณะที่ทำงาน หรือเล่นเกม และอื่นๆ โดยที่ตัวเราอยู่ใกล้หน้าจอมาก ขนาดใหญ่มากๆจึงไม่เหมาะสมมั้ง เพราะจอภาพพวกนี้ ต้องนั้ง***งในระยะที่พอเหมาะถึงจะชัดเจน เช่นตอนที่ผมไปบ้านเพื่อน ดู DVD กับ LCD 32 นั้งใกล้ๆจอ ภาพมันก็ไม่ได้ดีอย่างที่คิด แต่พอนั้ง***งๆในระดับที่เหมาะสม ภาพมันก็ชักขึ้นจนอยู่ในระดับที่น่าพอใจครับ

OverclockZone Member tawincam's Avatar
    ปางกะ ปิ ตะวันนา

LCD ของคอม ชัดกว่าครับ
    ถ้าเน้นดูหนังหรือเล่นเกมส์ LCD TV มาต่อแทนก็ดูดีครับ
    แต่ไม่เหมาะสำหรับเอามานั่งอ่านตัวหนังสือในคอม เดวเสียสายตา

ลองมองหาดูจอ 26" น่าจะมีขายนะครับ

OverclockZone Member verapongzz's Avatar
    http://forums.overclockzone.com/forums/showthread.php?p=11959571#post11959571

ผมลองมาแล้วครับ 32 นิ้ว จะบอกว่า อย่า!! ครับ
    เพราะอะไรหนะหรือ 1.คุณต้องหาการ์ดจอแรงๆหน่อย 2.เวลามองต้องหันหัวตามครับ เช่นเปิดมายคอมต้องเงยหน้าไปทางซ้ายบน เล่นนานๆ สายตาเสียครับ
    **3. อันนี่สำคัญมากครับ หลังจากผมลองเล่น32นิ้วมา3วันต้องเลิกใช้เลยครับ เพราะรังสีความร้อนจากจอมันร้อนมากครับแสบหน้าแสบตาไปหมด ผิวหน้าผม แดงและแสบมาก กลัวจะเป็นฝ้าเลย
    สรุปใช้จอที่เขาผลิตมาเพิ่ม คอมพิวเตอร์ดีกว่าครับ ผู้ผลิตคงได้คำนวนแล้วหละครับว่ามันเหมาะที่จะใช้ทำงานเป็นเวลานานๆ

ปล. เป็นความคิดเห็นส่วนตัวเนอ ลองตัดสินใจดู

OverclockZone Member

ที่แน่ๆ

ถ้าจะเล่น LCD TV ความละเอียด 1920x1080 งานนี้ มีสองหมื่นขึ้นครับ สำหรับ 32

ถ้า 50 - 60 เตรียมไว้สักห้าหมื่นถึงเจ็ดหมื่น

แต่ จอคอม 26 นิ้ว

เตรียมไว้แค่ เก้าพัน ถึง หมื่นกลางๆ พอ อิอิ 1920x1080 เหมือนกันจ้า

เล่นเกมส์พวกรถแข่ง ผมใช้จอTV เล่นนะครับ แต่ 1920x1080 นะ ระยะก็แค่ 1.5 เมตรเห็นจะได้ครับ

แต่ถ้า เป็นแค่ HD ธรรมดาก็ อาจจะต้องนั่ง***งหน่อยครับ ซึ่ง ภาพมันก็จะเล็กลงตามระยะการมองนั่นแหล่ะครับ

สรุปคือ แล้วแต่เกมส์ที่จะเล่นครับ

เอามาจิ้มเกมส์วางแผน ตายพอดี เกมส์ทที่มีดีเทลหยุมหยิมเยอะๆหน่ะครับ มันต้องเพ่ง

ส่วนเกมส์รถแข่งนี่ ขับดะๆ ไปข้างหน้าอย่างเดียว หุๆๆ

เอามาเล่นพวก FPS ก็ พอใช้ได้ครับ แต่ จะโดนมันสอยก่อน มองไม่ทั่วซะงั้น

ถ้าเอามาเล่นพวกซอฟแวร์ เล่นเว็บ ก็พอได้ครับ แต่มันคงจะกินไฟและปวดตาอย่างที่หลายๆท่านว่ามาครับ

เอาตามความเหมาะสมแล้วกันน้อ ถ้ายังไม่ซื้อก็ลองไปดูที่ร้านที่เค้าขายก็ดีครับ

ถ้าจะซื้อก็ 32 - 42 ก็กำลังดีครับ ราคาไม่แพงมาก

Bookmarks

Bookmarks